A zamaninmu na zamani, mai ilimi, wani lokaci muna tunanin ko imani na gargajiya, musamman na Littafi Mai Tsarki, camfi ne kawai. Littafi Mai Tsarki ya ba da labarin mu’ujizai da yawa masu ban mamaki. Amma mai yiwuwa Labarin Jumma’a mai Kyau da na Farko na tashin Yesu Kiristi daga matattu bayan gicciye shi ya zama mafi rashin imani.
Shin akwai wata hujja mai ma’ana da za ta ɗauki wannan labarin na tashin Yesu daga matattu da muhimmanci? Abin mamaki ga mutane da yawa, za a iya yin wani batu mai ƙarfi cewa tashin Yesu daga matattu ya faru da gaske. Kuma wannan ya fito ne daga gardama bisa bayanan tarihi. Ya dogara ne akan hujja da hankali, ba akan imani na addini ba.
Wannan tambayar tana da kyau a yi bincike a hankali tunda tana shafar rayuwarmu kai tsaye. Bayan haka, dukanmu za mu mutu, komai yawan kuɗi, ilimi, lafiya da sauran burin da muka cim ma a rayuwa . Idan Yesu ya ci nasara da mutuwa to yana ba da bege na gaske a fuskar mutuwarmu da ke gabatowa. Mu duba manyan bayanai na tarihi da hujjojin tashinsa daga matattu.
Gaskiyar cewa Yesu ya wanzu kuma ya mutu mutuwar jama’a da ta canja tarihin tarihi tabbatacce ne. Bai kamata mutum ya duba Littafi Mai Tsarki don tabbatar da hakan ba. Tarihin duniya ya rubuta nassoshi da yawa game da Yesu da kuma tasirin da ya yi a duniyar zamaninsa.
Bari mu dubi na biyu.
Tacitus: Maganar Tarihi ga Yesu
Gwamnan Roma mai tarihi Tacitus ya yi maganar Yesu sa’ad da yake rubuta yadda Sarkin Roma Nero ya kashe Kiristoci na ƙarni na 1 (a AZ Sitin da Biyar). Nero ya zargi Kiristoci da laifin kona Roma kuma ya ci gaba da yaƙin halaka su. Ga abin da Tacitus ya rubuta a shekara ta dari da sha biyu (112) AZ:
Nero.. an azabtar da shi da mafi kyawun azabtarwa, mutanen da aka fi sani da Kiristoci, waɗanda aka ƙi saboda girmansu. Pontius Bilatus, mai kula da Yahudiya a zamanin Tiberius ya kashe Christus, wanda ya kafa sunan; amma camfi mai halakarwa, da aka danne na ɗan lokaci ya sake barkewa, ba ta wurin Yahudiya kaɗai ba, inda ɓarnar ta samo asali, amma ta birnin Roma kuma. Tacitus Annals XV. 44
Tacitus ya tabbatar da cewa:
- Yesu mutum ne mai tarihi;
- Pontius Bilatus ya kashe shi;
- A shekara ta sittin da biyar (65) AZ (lokacin Nero) bangaskiyar Kirista ta yaɗu a Tekun Bahar Rum daga Yahudiya zuwa Roma. Har ila yau, ya yi haka da ƙarfi har Sarkin Roma ya ji cewa dole ne ya magance shi.
Ka lura cewa Tacitus yana faɗin waɗannan abubuwa a matsayin mashaidi maƙiya. Mun san hakan domin ya kira motsin da Yesu ya soma a matsayin ‘mugun camfi’. Yana adawa da shi amma ba ya musanta tarihinsa ba.
Josephus: Maganar Tarihi ga Yesu
Josephus ya kasance a ƙarni na farko AZ shugaban soja na Yahudawa / masanin tarihi yana rubutawa ga Romawa. Ya takaita tarihin Yahudawa tun daga farkonsu har zuwa zamaninsa. A cikin yin haka ya kuma bayyana lokaci da aikinsa na Yesu da waɗannan kalmomi:
A wannan lokacin akwai wani mutum mai hikima… Yesu. … mai kyau, kuma… na kirki. Kuma mutane da yawa daga cikin Yahudawa da sauran al’ummai suka zama almajiransa. Bilatus ya hukunta shi a gicciye shi kuma ya mutu. Kuma waɗanda suka zama almajiransa ba su bar almajiransa ba. Suka ruwaito cewa ya bayyana gare su bayan kwana uku da gicciye shi, kuma yana da rai.Yusufu. 90 CE. Antiquities xviii. 33
Josephus ya tabbatar da cewa:
- Yesu ya wanzu,
- Malamin addini ne,
- Almajiransa sun yi shelar tashin Yesu daga matattu a fili.
Don haka da alama daga waɗannan hangen nesa a baya cewa mutuwar Yesu sanannen lamari ne. Ƙari ga haka, almajiransa suna tilasta wa jayayyar tashinsa daga matattu zuwa duniyar Greco-Roman a bainar jama’a.
Bayanan Tarihi daga Littafi Mai Tsarki
Luka, likita kuma ɗan tarihi ya ba da ƙarin bayani game da yadda bangaskiyar nan ta ci gaba a zamanin dā. Ga abin da ya cire daga littafin Ayyukan Manzanni a cikin Littafi Mai Tsarki:
Firistoci da kyaftin… suka zo wurin Bitrus da Yohanna, suka firgita ƙwarai, domin manzannin suna koyar da mutane, suna kuma shelar Yesu tashin matattu.. Sai suka kama Bitrus da Yahaya,… Sa’ad da suka ga Karfin hali na Bitrus da Yohanna kuma suka gane cewa su marasa makaranta ne, talakawa, sun yi mamaki… “Me za mu yi da mutanen nan?” Suka tambaya.’
Ayyukan Manzanni 4: 1-16
“Sai babban firist da dukan abokansa,… suka kama manzannin suka sa su a kurkuku. …Suka fusata, suka so su kashe su.. Sai suka kira manzannin suka shiga, aka yi musu bulala. Sai suka umarce su kada su yi magana da sunan Yesu, sai suka sake su.’
Ayyukan Manzanni 5: 17-40
Muna iya ganin cewa hukumomi sun yi tsayin daka don dakatar da wannan sabon imani. Waɗannan gardama da tsanantawa na farko sun faru ne a Urushalima. Wannan birni ne da ƴan makonni da suka shige aka kashe Yesu a fili kuma aka binne shi.
Daga wannan bayanan tarihi, za mu iya bincika tashin matattu ta hanyar auna dukkan hanyoyin da za a iya bi. Sa’an nan za mu iya yanke shawarar wanda ya fi dacewa. Ba dole ba ne mu yi hukunci ta ‘bangaskiya’ kowane matattu na allahntaka.
Jikin Yesu da Kabarin
Muna da hanyoyi guda biyu kawai game da jikin Yesu wanda aka gicciye da matattu. Ko dai kabarin babu kowa a safiyar Lahadin Ista ko kuma a cikin jikinsa har yanzu. Babu wasu zaɓuɓɓuka.
Bari mu ɗauka cewa jikinsa ya kasance a cikin kabarin. Yayin da muke tunani a kan abubuwan da suka faru na tarihi, duk da haka, matsaloli suna tasowa da sauri.
Me ya sa shugabannin Romawa da na Yahudawa da ke Urushalima za su ɗauki irin waɗannan matakan don su daina labarin tashin matattu idan gawar tana cikin kabari?
Dukan majiyoyin tarihi da muka bincika sun nuna ƙiyayya da hukumomi ke yi ga da’awar tashin matattu. Duk da haka wannan kabari yana kusa da shelar almajiransa na tashinsa daga matattu a Urushalima! Idan har yanzu jikin Yesu yana cikin kabarin da ya zama abu mai sauƙi ga hukuma su yi faretin jikin Kristi a gaban kowa. Da hakan zai zubar da mutuncin wannan harka ta samari ba tare da an daure su ba, da azabtar da su, sannan a karshe a yi musu shahada.
Ka kara yi la’akari da haka, dubbai sun tuba su gaskata da tashin Yesu daga matattu a zahiri a Urushalima a wannan lokacin. A ce kana ɗaya cikin waɗanda suke cikin taron suna sauraron Bitrus, kana tunanin ko saƙonsa mai ban mamaki abin gaskatawa ne. (Bayan haka, ya zo da zalunci). Ashe, ba za ka aƙalla ka ɗauki hutun abincin rana don ka je kabarin ka duba ko gawar tana nan ba?
Idan har yanzu jikin Kristi yana cikin kabari wannan motsi ba zai sami mabiya ba a cikin irin wannan yanayi mai maƙiya tare da irin wannan shaida mai ƙima a hannu .
Don haka jikin Kristi da ya ragu a cikin kabarin yana haifar ga rashin gaskiya. Ba shi da ma’ana.
Almajiran sun sace gawar?
Hakika, da akwai wasu ƙarin bayani game da kabarin da babu kowa banda tashin matattu. Duk da haka, duk wani bayani game da bacewar jikin dole ne kuma ya ba da waɗannan cikakkun bayanai: hatimin Romawa a kan kabarin, ’yan sintiri na Romawa da ke gadin kabarin, da babban dutse (ton daya-biyu) da ke rufe ƙofar kabarin, da kuma kilo ar’bain (40) na maganin ƙonawa a jiki. Jerin ya ci gaba. Sarari ba ya ƙyale mu mu kalli dukkan abubuwa da yanayi don bayyana jikin da ya ɓace. Amma mafi yawan abin da ake tunani akai shine cewa almajiran da kansu sun sace gawar daga kabarin. Sai suka boye shi a wani wuri kuma suka iya batar da wasu.
Ka yii la’akari da wannan yanayin. Ka guje wa gardama wasu daga cikin wahalhalun da ke tattare da bayanin yadda gungun almajirai masu karaya da suka gudu domin tsira da rayukansu lokacin da aka kama shi za su sake haduwa su fito da wani shiri na sace gawar. Bayan kwana uku da sun gudu a lokaci da aka kama shi sai suka shirya tare da aiwatar da wani harin kwamandojin da ya fi jajircewa. Gaba ɗaya suka ɓata mai gadin Rum. Sai suka karya hatimin, suka motsa katon dutsen, suka tashi da gawar. Duk wannan ba tare da an sami asarar rai ba (tunda duk sun kasance a raye don zama shaidun jama’a marasa rauni jim kaɗan bayan haka). A ɗauka cewa sun sami nasarar gudanar da hakan sannan kuma suka shiga fagen duniya don fara sabon imani bisa yaudararsu.
Ƙarfafa Almajirai: Imaninsu da Tashin Kiyama
Yawancinmu a yau suna tunanin cewa abin da ya motsa almajiran shi ne bukatar yin shelar ’yan’uwantaka da ƙauna tsakanin mutane. Amma ka sake duba labarin Luka da Josephus. Za ku lura cewa batun da ake jayayya shi ne “manzanni suna koya wa mutane, suna kuma shelar Yesu tashin matattu.” Wannan jigon yana da mahimmanci a cikin rubuce-rubucen su. Ka lura da yadda Bulus, wani manzo, ya kwatanta muhimmancin tashin Yesu daga matattu:
Domin… Na ba ku a matsayin mahimmanci na farko: cewa Almasihu ya mutu… an binne shi, an tashe shi a rana ta uku… ya bayyana ga Bitrus, sa’an nan ga sha biyun.. Idan ba a ta da Almasihu ba, wa’azinmu ba shi da amfani. … Bangaskiyarku banza ce…Idan domin rayuwar nan kawai muke da bege ga Almasihu, za mu ji tausayi fiye da dukan mutane…. Idan na yi yaƙi da namomin jeji a Afisa don dalilai na mutane kawai, me na samu? Idan ba a ta da matattu ba – ‘Bari mu ci mu sha domin gobe za mu mutu’… .
1 Korinthiyawa 15:3-32 (57 A.Z.)
Wanene zai mutu don abin da suka san ƙarya ce?
A bayyane yake, almajiran sun sanya muhimmancin tashin Yesu daga matattu, da kuma shaidarsu game da shi, a matsayin jigon saƙonsu. A ɗauka cewa da gaske wannan ƙarya ce. Almajiran sun saci gawar da gaske daga kabarin don haka hujjar da ke kan saƙonsu ta kasa fallasa su ba. Wataƙila a lokacin sun yi nasarar yaudarar duniya. Amma su da kansu, a cikin zuciyoyinsu da tunaninsu, da sun san cewa abin da suke wa’azi, da rubutawa, da haifar da babban fitina, ƙarya ne. Amma duk da haka sun ba da rayukansu (a zahiri) don wannan manufa. Me yasa za su yi shi – IDAN sun san tushen dalilin karya ne?
Mutane suna ba da kansu ga dalilai saboda sun yi imani da dalilin da suke yaƙar. A madadin haka, suna yin hakan ne saboda suna tsammanin wasu fa’ida daga dalilin. Da almajirai sun yi sata sun ɓoye gawar, da su na dukan mutane za su sani cewa tashin matattu ƙarya ne. Ka yi la’akari da nasu farashin da almajiran suka biya don yaɗa saƙonsu. Tambayi kanka ko za ku biya irin wannan farashi na sirri don wani dalili da kuka san karya ne:
Farashin Keɓaɓɓen Da Almajirai Ke Biya
An danne mu a kowane bangare… an ruɗe mu… ana tsananta mana, an buge mu… a zahiri muna bacewa… cikin juriya mai girma, cikin wahala, wahala, wahala, duka, ɗauri da tarzoma, aiki tuƙuru, rashin barci da yunwa… duka… … matalauta… da kome ba… .. Sau biyar na samu bulala talatin da tara daga wurin Yahudawa, sau uku an yi mini bulala da sanduna, sau ɗaya aka jejjefe ni, sau uku jirgin ruwa ya tarwatse,… , ‘Na kasance cikin hadari daga koguna, daga ‘yan fashi, ‘yan kasata, daga Al’ummai, a cikin birni, a cikin ƙasa, a cikin teku. Na yi aiki da wahala kuma na sha fama da rashin barci, na san yunwa da ƙishirwa… Na yi sanyi da tsirara… Wanene mai rauni kuma ba na jin rauni.
2 Korinthiyawa 4:8–6:10; 11:24-29
Jarumtakar Jajirtattun Almajirai – Tabbas sun gaskata da hakan
Yayin da na yi la’akari da jarumtarsu da ba ta raguwa a cikin shekaru da yawa na wahala da tsanantawa, haka nan na ga ba zai yiwu ba su yarda da saƙonsu da gaske. Babu wani almajirin da ya fashe a ƙarshen daci kuma ya ‘yi furuci’ don guje wa kisa. Babu ɗayansu da ya sami wata fa’ida ta duniya daga saƙonsa, kamar dukiya, iko, da rayuwa mai sauƙi. Cewa dukansu za su iya dagewa kuma a bainar jama’a su kiyaye saƙonsu na dogon lokaci yana nuna cewa sun gaskata shi. Sun riƙe shi a matsayin hukunci wanda ba za a iya kaiwa hari ba. Amma idan sun gaskanta da shi, lallai ba za su yi sata da zubar da jikin Yesu ba. Wani sanannen lauya mai laifi, wanda ya koyar da ɗaliban shari’a a Harvard yadda ake bincika raunin shaidu, yana da wannan cewa game da almajiran:
“Takaddun yaƙe-yaƙe na soja da ƙyar ya ba da misalin irin wannan jarumtaka, haƙuri, da jajircewa. Suna da kowane dalili mai yuwuwa don yin bita a hankali a kan tushen imaninsu, da kuma hujjojin manyan hujjoji da gaskiyar da suka tabbatar da”.”
Greenleaf. 1874. Jarabawar Shaidar Masu Bishara Hudu ta Dokokin Shaidar da aka Gudanar a Kotunan Shari’a. shafi na Ashirin da tara
… Idan aka kwatanta da shirun tarihi na waɗanda ke kan mulki
Dangantaka da wannan shi ne shiru na hukumomi – Yahudawa da Romawa. Waɗannan shaidun maƙiya ba su taɓa yin ƙoƙari sosai don faɗi labarin ‘ainihin’ ba, ko nuna yadda almajiran suka yi kuskure. Kamar yadda Dr. Montgomery ya bayyana,
“Wannan yana nuna amincin shaida ga tashin Kristi daga matattu wanda aka gabatar da shi a lokaci guda a cikin majami’u – a cikin haƙoran adawa, tsakanin maƙiyan ƙetare waɗanda da tabbas sun lalata lamarin…… da gaskiyar ta kasance in ba haka ba
Montgomery, 1975. Tunani na shari’a da uzuri na Kirista. shafi tamanin da takwas- tamanin da tara (88-89)
Ba mu da sararin yin la’akari da kowane fanni na wannan tambayar. Koyaya, karfin hali na almajirai da shuru na maƙiya na zamanin dā suna magana da yawa cewa akwai batun Kristi ya tashi. Wannan ya cancanci yin gwaji mai mahimmanci da tunani. Hanya ɗaya ta yin haka ita ce fahimtar ta a cikin mahallin na Littafi Mai Tsarki. Babban wurin farawa shine Alamomin Ibrahim da Musa . Ko da yake sun rayu fiye da shekara dubu kafin Yesu, sun annabta mutuwarsa da tashinsa daga matattu a annabci. Ishaya ya kuma annabta tashin matattu shekaru dari bakwai da hamsin (750) kafin ya faru.