Skip to content

bible love story

Idan za ka fadi manyan labaran soyayya za ka iya cewa tsakanin Annabi Muhammad (SAW) da Khadija, ko tsakanin Annabi (SAW) da matarsa ​​da ya fi so A’isha, ko ta Ali da Fatima. A cikin fina-finai da wallafe-wallafe za ku iya tunanin: Romeo & Juliet, Beauty & the Beast, Ali da Jasmine a cikin fim din Aladdin, ko watakila Cinderella da Prince Charming. A cikinsu, tarihi, al’adun gargajiya da almara na soyayya sun taru don ba da labarun soyayya masu sha’awar sha’awar zukatanmu, motsin zuciyarmu da tunaninmu.

Abin mamaki shine, ƙaunar da ta girma tsakanin Ruth da Bo’aza ta kasance mafi tsayi da daraja fiye da kowane ɗayan waɗannan sha’anin soyayya, kuma a gaskiya ma, har yanzu yana shafar rayuwar dukan biliyoyin mu da ke rayuwa a yau – fiye da shekaru dubu uku bayan saduwa da waɗannan masoya. .

Suratul Ma’un, Ad-Duha, Ash-Sharh & Al-Mumtahanah misalan Ruth & Boaz

Labarin Ruth da Bo’aza ya kwatanta ƙa’idodin da ba za su shuɗe ba daga waɗannan surori. Boaz, tare da ƙaramin alherinsa ga Ruth, mutum ne wanda yake gaba da mugun mutumin da aka gargaɗe shi a cikin suratu al-Ma’un (Sura 107 – Ƙaramar Alheri).

To, wan nan shi ne ke tunkure marãya (daga haƙƙinsa). Kuma bã ya kwaaitarwa bisa bãyar da abinci ga matalauci. (Surah al-Ma’un 107:2-3)

Kuma suna hana taimako. (Surah al-Ma’un 107:7)

Ruth cikakkiyar misali ce na abubuwan da aka kwatanta a cikin suratu Ad-Duhaa (Suratu 93 – Safiya).

Kuma Ya sãme ka bã ka da shari’ã, sai Ya shiryar da kai? Kuma Ya sãme ka matalauci, sai Ya wadãtã ka?Sabõda haka, amma marãya, to, kada ka rinjãye shi. Kuma amma mai tambaya, kada ka yi masa tsãwa. Kuma amma ni’imar Ubangijinka, sai ka faɗa (dõmin gõdiya).

(Surah Ad-Duhaa 93:7-11)

Abubuwan da Naomi ta samu, surukarta a cikin labarin Ruth bayyananni ne sarai na ƙa’idodin da aka bayar a cikin suratu Ash-Sharh (Sura 94 – Taimako)

Ba Mu bũɗa maka zũciyarka ba (dõmin ɗaukar haƙuri da fahimta)? Kuma Muka saryar maka da nauyinka, Ashe. Wanda ya nauyayi bãyanka? Kuma Muka ɗaukaka maka ambatonka? To, lalle ne tãre da tsananin nan akwai wani sauƙi. Lalle ne tãre da tsananin nan akwai wani sauƙi.

(Surah Ash-Sharh 94:1-6)

Yadda Boaz ya yi nazarin ’yar gudun hijira muminai Ruth misali ne a kan yin amfani da suratu Al-Mumtahanah (Sura ta 60 – Ita ce za a bincika).

Yã kũ waɗanda suka yi ĩmãni! Idan mãtã mũminai suka zo muku, sunã mãsu hijira, to, ku jarraba su. Allah Shĩ ne mafi sani ga ĩmãninsu. To, idan kun san sũ mũminai ne, kada ku mayar da su zuwa ga kãfirai. Sũ mãtan bã su halatta ga aurensu, sũ kuma kãfiran bã su halatta ga auren mãtan. Ku bã su abin da suka ɓatar na dũkiya. Kuma bãbu laifi a kanku ga ku aure su idan kun bã su sadãkõkinsu. Kuma kada ku riƙe auren mãtã kãfirai, kuma ku tambayi abin da kuka ɓatar daga dũkiya, su kuma kãfirai su tambayi abin da suka ɓatar na dũkiya. Wannan hukuncin Allah ne Yanã hukunci a tsakãninku. kuma Allah, Masani ne, Mai hikima

(Surah Al-Mumtahanah 60:10)

Ruth da Boaz na yau

Soyayyar su kuma hoton soyayya ce ta ruhi da ruhi da Allah ya yi min ni da kai. Labarin Ruth da Boaz yana magana ne game da al’adu & ƙauna da aka haramta, ƙaura da dangantakar da ke tsakanin namiji mai ƙarfi da mace mai rauni – wanda ya dace a zamanin #MeToo na yau. Yana magana ne game da tsohuwar dangantakar Yahudawa da Larabawa. Ya zame mana tsarin yadda za a kafa aure lafiya. Ta kowane ɗayan waɗannan ma’auni labarin soyayya na Ruth & Boaz ya cancanci sanin.

Ana rubuta ƙaunarsu a cikin Littafin Ruth a cikin Littafi Mai Tsarki/Kitab. Littafi ne ɗan gajeren lokaci – kalmomi 2400 kawai – kuma ya cancanci karantawa (nan). An kafa shi kusan shekara ta 1150 KZ, wanda ya sa wannan ya zama mafi dadewa a cikin dukan labaran soyayya da aka rubuta. An yi shi cikin fina-finai da yawa.

Fim ɗin Hollywood yana nuna labarin Ruth Love

Labarin Soyayyar Ruth

Naomi da mijinta, Yahudawa, tare da ’ya’yansu biyu sun bar Isra’ila don su guje wa fari kuma suka zauna a ƙasar Mowab da ke kusa (Urudan ta yau). Bayan sun auri matan gida, ’ya’yan biyu sun mutu, haka ma mijin Naomi, ya bar ta ita da surukanta mata biyu. Naomi ta yanke shawarar komawa ƙasarta Isra’ila kuma ɗaya daga cikin surukanta, Ruth, ta zaɓi ta bi ta. Bayan ba ta daɗe ba, Naomi ta koma ƙasarta Bai’talami a matsayin gwauruwa mara ƙarfi tare da Ruth, matashiya kuma ’yar Mowabawa (Larabawa) da ta yi ƙaura.

Ruth da Bo’aza sun hadu

Ba tare da samun kuɗin shiga ba, Ruth ta fita don tattara hatsin da ma’aikatan girbi suka bari a gonaki. Shari’ar Annabi Musa (A.S). a matsayin cibiyar tsaro ta zamantakewa, ta sanya masu girbi su bar wasu hatsi a gonakinsu domin talakawa su iya tara abinci. Ba zato ba tsammani, Ruth ta sami kanta tana dibar hatsi a gonakin wani mai arziki mai suna Boaz. Boaz ya lura da Ruth tare da wasu suna aiki tuƙuru don su tattara hatsin da ma’aikatansa suka bari. Ya umurci ma’aikatansa da su bar sauran hatsi a gona don ta sami ƙarin tarawa. Ta yin haka, Boaz ya ba da kwatanci akasin wannan na mugun a cikin suratu al-Ma’un kuma Ruth ta biya bukatunta kamar yadda suratu ad-Duhaa ta bayyana.

Ruth da Bo’aza sun hadu. An yi zane-zane da yawa da ke nuna ganawarsu

Domin tana iya taruwa sosai a gonakinsa, Ruth tana komawa gonar Bo’aza kowace rana don ta tattara ragowar hatsi. Boaz, wanda ya kasance mai kāre kansa, ya tabbatar da cewa wani ma’aikacinsa ba ya cin zarafin Ruth ko kuma ya ci zarafinsa. Ruth da Bo’aza suna sha’awar juna, amma domin bambance-bambance na shekaru, matsayin jama’a, da kuma ƙasar da suka fito, ba su yi ƙaura ba. Anan Naomi ta shiga a matsayin mai yin wasa. Ta umurci Ruth ta kwanta da gaba gaɗi a wajen Boaz da daddare bayan ya yi bikin girbi. Boaz ya fahimci hakan a matsayin neman aure kuma ya yanke shawarar ya aure ta.

Mai fansar dangi

Amma lamarin ya fi rikitarwa fiye da soyayya kawai a tsakaninsu. Naomi ’yar’uwar Bo’aza ce, kuma tun da yake Ruth surukarta ce, Bo’aza da Ruth danginsu ne. Bo’aza dole ne ya aure ta kamar ‘‘yan’uwa fansa‘. Wannan yana nufin cewa a ƙarƙashin Dokar Musa (A.S) zai aure ta ‘da sunan’ mijinta na farko (ɗan Naomi) don haka ya tanadar da ita. Hakan yana nufin cewa Boaz ya sayi gonakin iyalin Naomi. Ko da yake hakan zai jawo wa Boaz tsada, ba shine babban cikas ba. Akwai wani dangi na kud da kud da yake da hakki na farko na sayen gonakin gidan Naomi (kuma ta auri Ruth). Saboda haka, auren Ruth da Bo’aza ya shafi ko wani mutum ne yake son kula da Naomi da Ruth. A wani taron jama’a na dattawan birni wannan na farko ya ƙi auren tunda ya jefa kansa cikin haɗari. Saboda haka, Boaz yana da ’yancin saya kuma ya fanshi gidan Naomi kuma ya auri Ruth. Naomi, bayan shekaru masu wahala da yawa yanzu ta sami kwanciyar hankali, tana kwatanta wannan ƙa’idar a Surah Ash-Sharh

Gadon Ruth da Bo’aza

A cikin tarayyarsu sun haifi ɗa, Obed, wanda shi kuma ya zama kakan Sarki Dawud/Dawuda. Dauda ya yayi alkawarin cewa ‘Masih’ zai yi ya fito daga danginsa. An annabta ƙarin annabce-annabce haihuwar budurwa kuma daga karshe annabi IAn haifi sa al Masih (SAW) a Baitalami, da gari guda cewa Ruth da Bo’aza sun hadu tun da daɗewa. Soyayyarsu, aurensu da zuriyarsu ta haifar da zuriya wanda a yau shine tushen kalandar zamani, da bukukuwan duniya kamar Kirsimeti & Easter – ba sharri ga soyayya a ƙauyen kura fiye da shekaru 3000 da suka wuce.

Hoton Babban Labarin Soyayya

Ƙaunar da Bo’aza mai arziki da mai mulki ya bi da Ruth, macen da ba ta da talauci, abin koyi ne da ya bambanta cin zarafi da cin zarafi da ake yi a yanzu a wannan rana ta #MeToo. Tasirin tarihin dangin da wannan soyayya da aure suka haifar, yana tunatar da mu a duk lokacin da muka lura da kwanan wata a kan na’urorinmu, ya ba wa wannan labarin soyayya gada mai dorewa. Amma labarin soyayya na Ruth da Bo’aza kuma hoton ƙauna ce ta fi girma – wacce aka gayyace ni da ku.

Littafin Littafi Mai Tsarki ya kwatanta mu a hanyar da ta kori Ruth sa’ad da ya ce:

Zan dasa ta a ƙasa domin kaina.
Zan kuma yi wa ‘Ba-jinƙai,’ jinƙai,
In kuma ce wa ‘Ba-mutanena ba,’ ‘Mutanena!’
Su ma za su ce, ‘Kai ne Allahna!’ ”

(Yusha’u 2:23)

Annabi Yusha’u (a shekara ta 750 BC) ya yi amfani da sulhu a cikin aurensa da ya karye don kwatanta Allah/Allah yana kai mu da ƙaunarsa. Kamar Ruth wadda ta shiga ƙasar kamar wadda ba a so, amma sai Bo’aza ya nuna masa ƙauna, yana so ya nuna ƙaunarsa har ga mu da muke da nisa da ƙaunarsa. An nakalto wannan a cikin Injila/Sabon Alkawari (Romawa 9:25) don nuna yadda Allah ya kai ga son waɗanda suke nesa da shi.

Ta yaya ake nuna ƙaunarsa? Isa al Masih, zuriyar Bo’aza da Ruth, a matsayin mutum ‘dan’uwanmu ne, kamar yadda Bo’aza ya yi wa Ruth. Shi ya biya mana bashin mu ga Allah lokacin da yake giciye akan giciye, kuma haka shi

wanda ya ba da kansa dominmu, domin ya fanso mu daga dukan mugun aiki, ya kuma tsarkake jama’a su zama abin mulkinsa, masu himmar yin kyakkyawan aiki. (Titus 2:14)

Kamar yadda Bo’aza ya kasance ‘mai-fansa’ wanda ya biya tamani don ya fanshi Ruth, Yesu shi ne ‘ɗan’uwanmu wanda ya biya (da ransa) don ya fanshe mu.

Misalin Aurenmu

Yadda Isa al Masih (da Boaz) ya biya don ya fanshi kuma ya ci nasara a matsayin amaryarsa yadda za mu gina aurenmu. Kitab/Bible ya bayyana yadda muke kafa aurenmu:

21 Ku bi juna saboda ganin girman Almasihu. 22 Ku matan aure, ku yi biyayya ga mazanku, Ubangiji ke nan kuke yi wa. 23 Don miji shi ne shugaban matarsa, kamar yadda Almasihu yake shugaban Ikkilisiya, wato, jikinsa, shi kansa kuma shi ne Mai Ceton jikin. 24 Kamar yadda Ikkilisiya take bin Almasihu, haka kuma mata su bi mazansu ta kowane hali. 25 Ku maza, ku ƙaunaci matanku kamar yadda Almasihu ya ƙaunaci ikkilisiya, har ya ba da kansa dominta, 26 domin ya miƙa ta ga Allah, tsarkakakkiya bayan da ya wanke ta da ruwa ta wurin Kalma, 27 domin shi kansa yă ba kansa Ikkilisiya da ɗaukakarta, ba tare da tabo ko tamoji ba, ko wani irin abu haka, tă dai zamo tsattsarka marar aibu. 28 Ta haka ya wajaba maza su ƙaunaci matansu, jikinsu ke nan suke yi wa. Ai, wanda ya ƙaunaci matarsa, ya ƙaunaci kansa ke nan. 29 Domin ba wanda ya taɓa ƙin jikinsa, sai dai ya rene shi, ya yi tattalinsa, kamar yadda Almasihu yake yi wa Ikkilisiya, 30 domin mu gaɓoɓin jikinsa ne. 31 “Saboda haka ne, mutum sai ya bar mahaifinsa da mahaifiyarsa, ya manne wa matarsa, su biyu su zama jiki guda.” 32 Wannan asiri muhimmi ne, ni kuwa ina nufin Almasihu ne da ikkilisiya. 33 Duk da haka dai, sai kowane ɗayanku ya ƙaunaci matarsa kamar kansa, ita matar kuwa ta yi wa mijinta ladabi. (Afisawa 5:21-33)

Kamar yadda Bo’aza da Ruth suka kafa aurensu a kan ƙauna da kuma daraja, kuma kulawar Isa misali ne ga magidanta su ƙaunaci matansu da sadaukarwa, ya kamata mu gina aurenmu bisa waɗannan halaye.

Gayyatar Aure gareni da ku

Kamar yadda yake a cikin duk labarun soyayya masu kyau, Kitab/Littafi Mai Tsarki yana rufe da bikin aure. Kamar yadda farashin da Boaz ya biya don ya fanshi Ruth ya share hanyar bikin aurensu, farashin da Isa al Masih PBUH ya biya ya share mana hanyar bikin aurenmu. Bikin ba na alama ba ne amma na gaske ne, kuma waɗanda suka karɓi gayyatar bikinsa ana kiransu ‘Amaryar Kristi’. Kamar yadda yake cewa:

Mu yi ta murna da farin ciki matuƙa,
Mu kuma ɗaukaka shi,
Domin bikin Ɗan Ragon nan ya zo,
Amaryarsa kuma ta kintsa.

(Ru’ya ta Yohanna 19:7)

Wadanda suke karbi tayin Yesu na fansa ya zama ‘amaryarsa’. An miƙa wannan bikin aure na sama ga dukanmu. Littafi Mai Tsarki ya ƙare da wannan gayyatar don ni da ku zuwa bikin aurensa

Ruhu da amarya suna cewa, “Zo.” Duk wanda ya ji kuwa, yă ce, “Zo.” Duk mai jin ƙishirwa ya zo, duk mai bukata, yă ɗibi ruwan rai kyauta. (Ru’ya ta Yohanna 22:17)

Dangantakar da ke tsakanin Ruth da Bo’aza misali ne na ƙauna wanda har yanzu yana yin kanta a yau. Hoton son Allah ne na sama. Zai aura a matsayin Amaryarsa duk wanda ya yarda da maganar aurensa. Kamar yadda yake tare da duk wani batun aure, yakamata a auna tayin nasa don ganin ko ya kamata ku karba. Fara nan tare da ‘tsarin’ da aka tsara tun farko tare da Hazrat Adam, nan ganin yadda Hazrat Ibrahim ya hango shirin. nan yadda Annabi Musa/Musa ya nuna yadda Mai Fansa zai biya farashin, da nan don ganin yadda aka annabta tun da wuri don mu san cewa da gaske Allah/Proposal ne.

Wani karbuwa na Littafin Ruth a cikin fim