Skip to content

Masih Mai Zuwa: A Alamomin ‘Bakwai’

Sau da yawa a cikin Kur’ani, mun ga cewa Allah yana amfani da zagayawa a cikin bakwai. Misali, Surah at-Talaq (Suratu 65 – The Divorce) ta bayyana

Allah, wanda Ya halitta bakwai ɗin sammai kuma daga ƙasã kwatankwacinsu, umuruinSa yanã ta sauka a tsakaninsu dõmin ku san lalle Allah Mai ĩkon yi ne akan dukan kõme, kuma lalle Allah, haƙĩƙa Ya kẽwaye ga dukan kõme da sani.
Suratul 65:12 (Talaq)

Kuma Suratul Naba (Suratul Naba, aya ta 78 – bushara) tana cewa

Kuma, Muka gina, a samanku, sammai bakwai mãsu ƙarfi?
Suratul 78:12 (Naba)

Don haka bai kamata mu ba mu mamaki ba cewa lokacin zuwan Masih shi ma an ba da shi bakwai, kamar yadda muke gani a kasa.

Kamar yadda muka binciko annabawa muna koyo cewa ko da yake a wasu lokuta an raba su da juna da daruruwan shekaru – don haka ba su iya daidaita annabce-annabcensu da juna ba – duk da haka annabce-annabcensu sun haifar da jigon Masih mai zuwa (= Kristi). Mu ya ga Annabi Ishaya (A.S) ya yi amfani da Alamar Reshe daga kututture, sannan kuma annabi Zakariya (AS) ya annabta cewa haka Reshe zai sami sunan sunan Ibrananci Yhowshuwa, wanda a Girkanci ya kasance Iesous, wanda shine Yesu a Turanci da Isa da Larabci. Ee, ainihin sunan Masih (= Kristi) an yi annabci shekaru 500 kafin Isa al Masih – Jesus (A.S) – ya taɓa rayuwa. An rubuta wannan annabcin a cikin Littafin Yahudawa, (ba a cikin Linjila ba), wanda har yanzu ana karantawa kuma ana karɓa – amma Yahudawa ba su fahimta ba.

Annabi Daniyel

Yanzu mun zo wurin annabi Daniyel (AS). Ya zauna a zaman bauta a Babila kuma babban jami’i ne a gwamnatocin Babila da Farisa – da kuma annabi. Jadawalin da ke ƙasa ya nuna inda annabi Daniel (a.s) ya rayu a tarihin annabawa.

 The Prophets Daniel & Nehemiah shown in timeline with other prophets of Zabur

An nuna annabawan Daniyel da Nehemiya a cikin jerin lokaci tare da wasu annabawan Zabur

A cikin littafinsa, annabi Daniel (AS), ya sami sako daga mala’ika Jibrilu (Jabril). Daniyel da Maryamu, mahaifiyar Yesu (Isa – A.S), su kaɗai ne a cikin dukan Littafi Mai Tsarki (al kitab) don samun saƙon da Jibrilu ya bayar. Don haka ya kamata mu mai da hankali sosai ga wannan sako. Mala’ika Jibrilu (Jabrilu) ya gaya masa cewa:

Jibra’ilu, ya zo wurina a gaggauce wajen lokacin yin hadaya ta maraice … ya ce mini,
“An ƙayyade wa jama’arka da tsattsarkan birninka shekara ɗari huɗu da tasa’in domin a kawo ƙarshen laifi da zunubi, domin a yi kafarar laifi, sa’an nan a shigo da adalci madawwami, a rufe wahayi da annabci, a tsarkake Haikali.

Sai ka sani, ka kuma gane, daga lokacin da aka umarta a sāke gina Urushalima har zuwa lokacin da shugaba, Masiha, zai zo, za a yi shekara arba’in da tara, da shekara ɗari huɗu da talatin da huɗu. Za a sāke gina ta a yi mata tituna da kagara. Za ta kasance har shekara ɗari huɗu da talatin da huɗu, sa’an nan za a kashe Masihan, ba zai sami kome ba. Jama’ar shugaban da zai zo za su hallaka birnin da Haikali. A ƙarshensa za a yi rigyawa, da yaƙe-yaƙe, da hallakarwa kamar yadda aka ƙaddara
Daniyel 9:21-22, 24-26

Mun ga cewa wannan annabci ne na zuwan ‘Masihan’ (= Kristi = Masih kamar yadda muka gani. nan). Mala’ika Jibrilu ya ba da jadawalin lokacin da Masih zai zo. Jibra’ilu ya ce za a soma kidayar da za a fara da ‘bayar da doka a maido da sake gina Urushalima’. Ko da yake an bai wa Daniyel wannan saƙon (wajen shekara ta 537 BC) bai rayu ba don ganin farkon wannan kirgawa.

Ƙaddamar da doka a maido da sake gina Urushalima

A gaskiya ya kasance Nehemiya, wanda ya yi rayuwa kusan shekara ɗari bayan Daniyel (A.S), da ya ga an soma kirgawa. Shi ne mai ɗaukar ƙoƙon Sarkin Farisa Artaxerxes don haka ya zauna a Susa da ke ƙasar Iran a yau. Dubi lokacin da ya rayu a cikin jerin lokutan da ke sama. Ya gaya mana a cikin littafinsa cewa

Wata rana a watan Nisan, a shekara ta ashirin ta sarautar sarki Artashate… nan sarki ya ce mini, “To, me kake so?”

Sai na yi addu’a ga Allah na Sama, sa’an nan na ce wa sarki, “Idan ka yarda, idan kuma na sami tagomashi a wurinka, ya sarki, ka yardar mini in tafi Yahuza, birnin kakannina, inda makabartarsu take domin in sāke gina shi.

Sa’an nan na ce wa sarki… A kuma ba ni takarda zuwa ga Asaf, sarkin daji, domin ya ba ni katakan da zan yi jigajigan ƙofofin kagarar Haikali, da na garun birnin, da na gidan da zan zauna.” Sarki kuwa ya ba ni abin da na roƙa, gama Allah yana tare da ni.
Da na zo wurin masu mulkin Yammacin Kogin Yufiretis, sai na miƙa musu takardar sarki.

Da na iso Urushalima
Nehemiya2:1,4-9, 11

Wannan ya rubuta “bayar da doka a gyara Urushalima, a sake ginawa” da Daniyel ya annabta cewa wata rana za ta zo. Kuma mun ga cewa ya faru a shekara ta 20 ta Sarkin Farisa Artaxerxes, wanda aka sani a tarihi ya fara sarauta a shekara ta 465 BC. Don haka shekararsa ta 20 zai ba da wannan doka a shekara ta 444 BC. Jibrilu ya aika da saƙo zuwa ga annabi Daniyel (A.S) kuma ya ba da alamar fara kirgawa. Kusan shekaru ɗari bayan haka, Sarkin Farisa, bai san wannan annabcin Daniyel ba, ya ba da wannan doka – yana motsa ƙidayar da aka rubuta za ta kawo Shafaffe – Masih.

Bakwai masu ban mamaki

Saƙon Jibra’ilu da aka ba wa annabi Daniyel ya nuna cewa zai ɗauki ‘bakwai’ bakwai da ‘bakwai’ sittin da biyu’ kuma za a bayyana Masih. To menene ‘Bakwai’? A cikin Attauran Musa (A.S) akwai zagayowar shekaru bakwai. Kowace shekara ta 7 ƙasar za ta huta daga aikin noma don ƙasa ta sami ci gaba mai gina jiki. Don haka ‘Bakwai’ shine zagayowar shekaru 7. Bisa la’akari da haka muna ganin daga fitar da dokar kidaya zai zo kashi biyu. Kashi na farko shine ‘bakwai bakwai’ ko bakwai na shekaru bakwai. Wannan, 7*7=7 shekaru, shine lokacin da aka ɗauka don sake gina Urushalima. Sai bakwai sittin da biyu suka biyo baya, don haka jimillar kididdigar ta kasance 49*7 + 7*62 = shekaru 7. Wato, daga fitowar dokar Artaxerxes, za a yi shekaru 483 har sai an bayyana Masih.

360-kwana shekara

Dole ne mu yi ɗan daidaita kalanda ɗaya. Kamar yadda al’ummai da yawa suka yi a zamanin dā, annabawa sun yi amfani da tsawon shekara guda da ya kai kwanaki 360. Akwai hanyoyi daban-daban don tantance tsawon ‘shekara’ a cikin kalanda. Na yamma (daga juyin juya halin rana) yana da tsawon kwanaki 365.24, na musulmi kuwa kwanaki 354 ne (daga zagayowar wata), kuma wanda Daniyel ya yi amfani da shi rabin hanya ne tsawon kwanaki 360. Don haka shekaru 483 ‘360’ shekaru 483*360/365.24 = shekarun 476 na hasken rana.

 

Isowar Masih ya yi hasashen shekara

Da wannan bayanin za mu iya lissafin lokacin da Masih ya kamata ya zo. Za mu tafi daga zamanin ‘BC’ zuwa zamanin ‘AD’ kuma shekara 1 ce kawai daga 1BC – 1 AD (Babu shekarar ‘sifili’). An taƙaita bayanin wannan lissafin a cikin tebur

Fara shekara 444 BC (20th shekara ta Artaxerxes)
Tsawon lokaci 476 shekara ta hasken rana
Zuwan da ake tsammanin zuwa Kalanda ta Yamma (-444 + 476 + 1) (‘+1’ saboda babu 0 AD) = 33
Shekarar da ake tsammani 33 AD

Yesu Banazare ya zo Urushalima yana kan jaki a abin da ya zama sanannen biki Dabino Lahadi. A wannan rana ya sanar da kansa, ya hau Urushalima a matsayin Masih ɗinsu. Shekarar ta kasance 33 AD.

Annabawan Daniyel da Nehemiah, ko da yake ba su san juna ba tun da suka rayu shekara 100 a tsakaninsu, Allah ne ya tsara su don su karɓi annabce-annabce kuma suka soma ƙidayar da za ta bayyana Masih. Kuma kusan shekaru 570 bayan annabi Daniel ya karɓi saƙonsa daga Jibra’ilu, Isa ya shiga Urushalima a matsayin Masih. Wannan annabci ne na ban mamaki da kuma cikawa sosai. Tare da tsinkaya na sunan Masih da annabi Zakariya ya bayar, waɗannan annabawan sun kafa ƙungiyar tsinkaya ta gaske ta yadda duk masu son sani su ga shirin Allah ya bayyana.

Amma idan waɗannan annabce-annabce na Zabur suna da ban mamaki, kuma an rubuta su a cikin Littafin Yahudawa – ba Injila ba – me ya sa Yahudawa ba su yarda da Isa a matsayin Masih ba? Yana cikin m littafi! Kamata ya yi a bayyane muke tunani, musamman tare da irin wannan daidaici da cikar tsinkaya. Yana cikin fahimta dalilin da ya sa Yahudawa ba su yarda da Isa a matsayin Masih ba, domin mun ƙara ƙarin koyo game da zuwan wannan wanda annabawa ya annabta. Mun kalli wannan tambaya a cikin labari na gaba.

Zazzage PDF na dukkan Alamu daga Al Kitab a matsayin littafi

Leave a Reply

Your email address will not be published.