Skip to content

Alamar Musa ta 2: Doka

Mun gani a cikin Alamar Musa ta Farko – Ƙetarewa – cewa Allah ya ƙaddara mutuwa ga dukan ’ya’yan fari, ban da waɗanda suke cikin gidajen da suka yi hadaya da ɗan rago, suka fentin jini a madogaran ƙofa. Fir’auna bai yi biyayya ba don haka dansa ya mutu kuma Musa (wanda ake kira Musa – A.S) ya jagoranci Isra’ilawa daga Masar, kuma Fir’auna ya nutse yayin da yake bi da su a hayin Jar Teku.

Amma aikin Musa a matsayin Annabi ba wai kawai ya fitar da su daga Masar ba ne, har ma ya kai su ga sabuwar hanyar rayuwa. Ya yi haka ne ta hanyar rayuwa bisa ga Shari’ar Shari’a da Allah ya kafa.

Suratul Ala (Sura ta 87-Maxaukakin Sarki) tana tunatar da mu yadda Allah ya sa duniya ta gudana bisa ga dokokin halitta.

Ka tsarkake sunan Ubangijinka, Mafi Daukaka.

Wanda ya halitta, kuma Ya bãyar da tsari da rabo.

Wanda ya kafa dokoki. Kuma aka ba shi shiriya;

and who brings out the (kore and luscious) pasture, <> kuma wanda ya fitar da makiyaya.

Ka tsarkake sũnan Ubangijinka Mafi ɗaukaka.
Wanda Yã yi halitta sa’an nan Ya daidaita abin halittar.
Kuma Wanda Ya ƙaddara (abin da Ya so) sannan Ya shiryar, (da mutum ga hanyar alhẽri da ta sharri).
Kuma Wanda Ya fitar da makiyãyã.
Sa’an nan Ya mayar da ita ƙeƙasassa, baƙa.
Suratul 87:1-5 (A’ala)

Hakazalika, Ya so ’yan Adam su yi gudu bisa Dokokin ɗabi’a.

Don haka jim kadan da barin Masar, Musa (A.S) da Isra’ilawa suka zo Dutsen Sinai. Musa (A.S) ya hau dutsen tsawon kwanaki 40 don karbar Shari’a. Suratun Baqarah da Suratul Araf suna nuni da wannan lokaci da aya ta gaba.

Kuma a lõkacin da Muka riƙi alƙawarinku, kuma Muka ɗaukaka dũtse a bisa gareku: “Ku kãma abin da Muka baku da ƙarfi. Kuma ku ambaci abin da yake a cikin sa, tsammãninku ku kãrekanku.”
Suratul Baqarah 2:63 – Shanu

Kuma Muka yi wa’adi ga Mũsã da dare talãtin kuma Muka cikã su da gõma, sai miƙatin Ubangijinsa ya cika dare arba’in….”
Suratul Araf 7:142 – The Heights

To mene ne Doka da Musa (A.S) ya karba? Ko da yake cikakkiyar Shari’a ta yi tsayi sosai (hukunce-hukunce 613 da ka’idoji don yanke hukunci kan abin da yake da kuma abin da ba a halatta ba – kamar ka’idodin haram da halal) kuma waɗannan dokokin sun ƙunshi yawancin Attaura, Musa ya fara samun takamaiman umarni. Allah ya rubuta akan allunan dutse. Waɗannan su ne dokoki goma , waɗanda suka zama tushen dukan sauran ka’idodi. Waɗannan Goma sune cikakkun mahimman abubuwan Doka – abubuwan da ake buƙata kafin duk sauran. Suratul Araf tana nuni da haka a cikin ayar:

Kuma Muka rubũta masa a cikin alluna daga kõwane abu, wa’azi da rarrabẽwa ga dukan kõwane abu: “Sai ka riƙe su da ƙarfi, kuma ka umurci mutãnenka, su yi riƙo ga abin da yake mafi kyawunsu; zã Ni nũna muku gidan fãsiƙai.”

Zã Ni karkatar da waɗanda suke yin girman kai a cikin ƙasa, bã da wani hakki ba, daga ãyõyiNa. Kuma idan sun ga dukan ãyã, bã zã su yi ĩmãni da ita ba, kuma idan sun ga hanyar shiriya, bã zã su riƙe ta hanya ba, kuma idan sun ga hanyar ɓata, sai su riƙe ta hanya. Wancan ne, dõmin lalle ne su, sun ƙaryata da ãyõyinMu, kuma sun kasance, daga barinsu gãfilai.

Suratul Araf 7:145-146 – The Heights

Dokoki Goma

Don haka Alkur’ani a cikin suratu Araf ya ce wadannan Dokoki Goma da aka rubuta cikin allunan dutse alamu ne na Allah da kansa. Amma menene waɗannan umarni? Anan aka ba su daidai daga Littafin Fitowa a cikin Attaura wanda Musa (A.S) ya kwafi daga allunan dutse. (Ina ƙara lambobi ne kawai don ƙidaya umarni)

Allah ya faɗi  dukan waɗannan zantattuka, ya ce:

“Ni ne Ubangiji Allahnku, wanda ya fisshe ku daga Masar, daga ƙasar bauta.

1) Kada ka kasance da waɗansu alloli sai ni.

2) Kada ka yi wa kanka wani gunki ko kuwa wata siffa ta wani abu a sama a bisa, ko a duniya a ƙasa, ko kuma a ruwa a ƙarƙarshin ƙasa. Kada ka rusuna musu, kada kuwa ka bauta musu, gama ni Ubangiji Allahnka, mai kishi ne. Nakan hukunta ‘ya’ya har tsara ta uku da ta huɗu na waɗanda suke ƙina. Amma nakan gwada madawwamiyar ƙaunata ga dubban tsararraki da suke ƙaunata, masu kiyaye dokokina.

3) Kada ka kama sunan Ubangiji Allahnka a banza, gama zan hukunta duk wanda ya kama sunana a banza..

4) Tuna da rana Asabar, ka kiyaye ta da tsarki. Za ku yi dukan ayyukanku cikin kwana shida, amma rana ta bakwai keɓaɓɓiya ce ga Ubangiji Allahnka. A ranar ba za ka yi kowane irin aiki ba, ko kai, ko ‘ya’yanka, ko barorinka, ko dabbobinka, ko kuwa baƙon da yake zaune tare da ku. Gama cikin kwana shida Ubangiji ya yi sama, da duniya, da teku, da dukan abin da yake cikinsu, amma a rana ta bakwai ya huta. Soboda haka Ubangiji yakeɓe ranar Asabar, ya tsarkake ta.

5) Ka girmama mahaifinka da mahaifiyarka, domin ka yi tsawon rai a ƙasar da Ubangiji Allahnka yake ba ka.

6) Kada ka yi kisankai.

7) Kada ka yi zina..

8) Kada ka yi sata.

9) Kada ka ɓāta sunan maƙwabcinka.

10) Kada ka yi ƙyashin gidan maƙwabcinka. Kada kuma ka yi ƙyashin matar maƙwabcinka, ko barorinsa mata da maza, ko sansa, ko jakinsa, ko kowane abin da yake nasa.”

Da jama’a suka ji tsawar hadiri, da ƙarar ƙaho mai tsanani suka kuma ga walƙiya, da dutsen yana hayaƙi, sai suka ji tsoro suka yi rawar jiki, suka tsaya nesa. ”

Fitowa 20:1-18

Sau da yawa kamar yawancin mu da ke zama a ƙasashen duniya sun manta cewa waɗannan umarni ne . Ba shawarwari ba ne. Ba shawarwari ba ne. Haka kuma ba su kasance masu yin sulhu ba. An umurce su da a yi biyayya – su mika wuya ga. Dokar Sharia ce. Kuma Isra’ilawa sun ji tsoron Tsarkin Allah.

Ma’aunin Biyayya

Suratul Hashr (Sura ta 59 – Al-Hashr) tana nufin yadda aka ba da Dokoki Goma ta hanyar kwatanta shi da saukar Kur’ani. Sabanin Kur’ani, an ba da Dokoki Goma a kan wani dutse a cikin nunin ban tsoro.

Kuma dã Mun saukar da wannan Alƙur’ãni a kan dũtse, dã kã gan shi, yanã mai ƙasƙantar da kai, kuma ya tsãge sabõda tsõron Allah. Waɗancan misãlai ne Muka buga wa mutãne, tsammãninsu, zã su yi tunãni.

Dã Mun saukar da wannan Alƙur’ani a kan dũtse, dã lalle kã ga dũtsen yanã mai tawãli’u, mai tsattsãgẽwa sabõda tsõron Allah, kuma waɗancan misãlai Munã bayyana su ne ga mutãne, da fatan za su yi tunãni..

(Wanda Ya saukar da Alƙur’ani) Shi ne Allah, wanda bãbu wani abin bautãwa fãce Shi Masanin boye da bayyane, Shĩ ne Mai rahama, Mai jin ƙai.

Suratul 59:21-22 (Hashr)

Amma har yanzu akwai mahimmin tambaya.  Umarni nawa za su yi biyaya da su? Wadannan ayoyi sun zo bayar kafin Dokoki Goma

Da suka… suka shiga jejin Sina’i, sai suka yi zango gaban dutsen. Musa kuwa ya hau bisa dutsen don ya sadu da Allah. Ubangiji ya kira shi daga kan dutsen, ya ce, “… in za ku yi biyayya da ni, ku kuma kiyaye maganata, za ku zama mutanena. Dukan duniya tawa ce, amma ku za ku zama zaɓaɓɓiyar jama’ata,
Fitowa 19:2-5

Ya kuma (Musa) ɗauki Littafin Alkawari, ya karanta wa jama’a, sai suka ce, “Za mu yi dukan abin da Ubangiji ya faɗa, za mu yi biyayya.”
Fitowa 24:7

A cikin littafi na ƙarshe na Attaura (akwai biyar) wanda shine saƙon Musa na ƙarshe, ya taƙaita biyayyar Shari’a ta wannan hanya.

Ubangiji kuwa ya umarce mu mu kiyaye dukan waɗannan umarnai, mu kuma ji tsoron Ubangiji Allahnmu domin amfanin kanmu kullum, domin kuma mu wanzu kamar yadda muke a yau. Idan mun lura, muka kiyaye waɗannan umarnai, muka aikata su kamar yadda Ubangiji Allahnmu ya umarce mu, zai zama adalci a gare mu.”
Maimaitawar Shari’a 6:24-25

Samun Adalci

Anan kuma wannan kalmar ‘adalci’ ta sake bayyana. Kalma ce mai mahimmanci. Mun fara ganin ta a cikin Ayar Adam lokacin da Allah Ya ce wa ‘ya’yan Adam (mu!):

Yã ɗiyan Ãdam! Lalle ne Mun saukar da wata tufa a kanku, tanã rufe muku al’aurarku, kuma da ƙawã. Kuma tufar taƙawa wancan ce mafi alhẽri. Wancan daga ãyõyin Allah ne, tsammãninsu sunã tunãwa!
Suratul Araf 7:26 – The Heights

Sai muka ga a cikin aya ta 2 Ibrahim lokacin da Allah ya yi masa alkawari da da, sai Ibrahim (a.s) ya aminta da wannan alkawari sai ya ce:

Ya amince da Ubangiji, Ubangiji kuwa ya lasafta wannan adalci ne a gare shi.
Farawa 15:6

(Don Allah a duba Alamar Ibrahim ta 2 don cikakken bayanin adalci ).

Amma sharadin samun adalci yana da tsanani. Ya ce muna bukatar mu ‘bi dukan waɗannan Doka ’ kuma sai kawai mu sami adalci. Wannan yana tunatar da mu Alamar Adamu.   Sabanin Allah daya ne kawai ya yi hukunci ya kore su daga Aljanna. Allah bai jira wasu ayyuka na sabawa da yawa ba. Haka ma matar Luɗu take a cikin alamar Lũɗu . Don a taimaka mana da gaske mu fahimci muhimmancin wannan alaƙa anan akwai ayoyi da yawa a cikin Taurat waɗanda ke jaddada wannan ainihin matakin biyayya ga Shari’a.

Dole ne mu bi duk Dokokin

Wani lokaci a kwasa-kwasan da na yi a jami’a, Farfesa yakan yi mana tambayoyi da yawa (misali tambayoyi 25) a jarrabawar sannan ya bukaci amsa wasu daga cikin tambayoyin. Za mu iya, alal misali, zabar tambayoyi 20 daga cikin 25 don amsawa a cikin jarrabawa. Wani yana iya samun tambaya ɗaya da wahala kuma suna iya zaɓar tsallake wannan tambayar. Ta haka farfesa ya saukaka mana jarabawar.

Mutane da yawa suna bi Dokoki Goma na Doka haka. Suna tsammanin cewa Allah, bayan ya ba da Dokoki Goma, yana nufin, “Ku gwada kowane biyar na zaɓinku daga cikin goman nan”. Amma a’a, ba haka aka ba da shi ba. Dole ne su yi biyayya da kiyaye DUKKAN dokokin, ba kawai wasu daga cikinsu ba. A kiyaye dukan Doka ne kawai zai ‘zama adalcinsu’.

Amma me ya sa wasu suke bi Dokar haka? Domin dokar tana da wuyar kiyayewa, musamman tunda wannan ba na rana ɗaya ba ce amma ga rayuwarka gaba ɗaya.  Don haka yana da sauƙi a gare mu mu yaudari kanmu mu rage ma’auni. Yi bitar waɗannan dokokin kuma ka tambayi kanka, “Zan iya yin biyayya da waɗannan? Duka? Kowace rana? Ba tare da kasawa ba?” Dalilin da ya sa muke bukatar mu yi wa kanmu wannan tambayar shi ne Dokoki Goma har yanzu suna aiki. Allah bai yanke su ba kamar yadda sauran annabawa (ciki har da Isa al Masih da Muhammad – SAW – duba nan ) suka ci gaba bayan Musa (AS). Tunda waɗannan su ne ainihin dokokin da suka shafi bautar gumaka, bautar Allah ɗaya, zina, sata, kisa, ƙarya da sauransu ba su da lokaci don haka dukanmu muna bukatar mu yi musu biyayya.

Babu wanda zai iya amsa wannan tambayar ga wani mutum – zai iya amsawa da kansa kawai. Kuma zai sake amsa musu ranar sakamako a wajen Allah.

Tambaya mai mahimmanci a gaban Allah

Don haka zan yi tambaya, an gyara daga Maimaitawar Sharia 6:25 don haka ta sirri ce kuma za ku iya ba da amsa da kanku. Dangane da yadda kuke amsa wannan magana daga Doka, Dokar tana aiki da ku ta hanyoyi daban-daban. Zaɓi amsar da kuke tunanin gaskiya ce game da ku. Danna amsar da ta shafe ka.

Anan ta hanyar Doka ta ba da hanyar samun adalci domin kamar yadda yake cewa“ Idan mun lura, muka kiyaye waɗannan umarnai, … zai zama adalci a gare mu.” (Maimaitawar Shari’a 6:25)

Ubangiji ya umarce ni in kiyaye waɗannan umarnai, in ji tsoron Ubangiji Allahnmu, domin in yi nasara har abada, in rayu, kamar yadda yake a yau. Kuma na yi hankali in kiyaye dukan wannan doka a gaban Ubangiji Allahna, kamar yadda ya umarce ni, wannan kuma zai zama adalcina .”

Ee – wannan gaskiya ne a gare ni.

A’a – Ban yi biyayya duka ba kuma wannan ba gaskiya ba ne a gare ni.

Zazzage PDF na dukkan Alamu daga Al Kitab a matsayin littafi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *