Skip to content
Home » Alamar Haruna: 1 Saniya, 2 Awaki

Alamar Haruna: 1 Saniya, 2 Awaki

Mun gani a cikin Alamar Musa ta 2 cewa Dokokin da aka bayar a Dutsen Sinai suna da tsanani sosai. A ƙarshen wannan labarin, na gayyace ku da ku tambayi kanku (saboda wannan ita ce manufar Doka) idan kuna kiyaye Dokokin koyaushe ko a’a . Idan ba koyaushe kuke kiyaye Doka ba , kamar yadda nake, kuna cikin babbar matsala – Hukunci ya rataya. Wannan ba damuwa bane idan kuna kiyaye Doka koyaushe , amma idan kun kasa yin haka menene zaku iya yi? Haruna (wanda kuma ake kira Haruna, ɗan’uwan Musa), da zuriyarsa ne suka ba da hadayu don magance wannan – kuma waɗannan hadayun suna kafara, ko kuma rufe, zunubai.

Haruna yana da hadayu na musamman guda biyu waɗanda alamu ne don fahimtar yadda Allah zai rufe zunubai da aka yi a cikin karya Doka. Waɗannan su ne hadayun Shanu da awaki Biyu. Hadayar karsana da Haruna ya yi ta ba wa Suratul Baqarah suna. Amma bari mu fara da awaki.

Karkataciya da Ranar Kaffara

Daga Musa Sign 1 Idin Ƙetarewa (har yanzu yana nan!) Yahudawa ne suke yin Idin Ƙetarewa don tunawa da kubutarsu daga Fir’auna. Amma kuma Taura ta yi umurni da sauran bukukuwa. Muhimmiyar mahimmanci ita ce ranar kafara . Danna nan don karanta cikakken asusun a cikin Taurat.

Me ya sa aka ba da irin waɗannan cikakkun bayanai dalla-dalla game da Ranar Kafara? Mun ga yadda suke farawa:

Sai Ubangiji ya yi magana da Musa bayan rasuwar ‘ya’yan Haruna, maza biyu, sa’ad da suka hura wuta marar tsarki a gaban Ubangiji, suka mutu. Ubangiji kuma ya ce wa Musa, “Faɗa wa ɗan’uwanka Haruna kada ya riƙa shiga Wuri Mafi Tsarki bayan labule ko yaushe, wato, a gaban murfi wanda yake bisa akwatin alkawari, domin kada ya mutu.
Littafin Firistoci 16:1-2

Abin da ya faru a dā shi ne, ‘ya’yan Haruna maza biyu sun mutu sa’ad da suka shiga alfarwa ta sujada, da gaggawa. Amma a gabansa Mai Tsarki, rashin cikar Dokar (kamar yadda muka gani a nan ) ya jawo mutuwarsu. Me yasa? A cikin alfarwa akwai akwatin alkawari. Kur’ani kuma ya ambaci wannan akwatin alkawari. Yana cewa

Kuma annabinsu ya ce musu: “Lalle ne alãmar mulkinSa ita ce akwatin nan ya zo muku, a cikinsa akwai natsuwa daga Ubangijinku da sauran kaya daga abin da Gidan Mũsã da Gidan Hãrũna suka bari malã’iku suna ɗaukarsa. Lalle ne a cikin wancan akwai alãma a gare ku (ta naɗin ¦ãlũta daga Allah ne) idan kun kasance mãsu ĩmãni.”
Suratul 2:248 (Baqarah)

Kafara da akwatin alkawari

Kamar yadda ya ce, wannan ‘akwatin alkawari’ alama ce ta iko domin akwatin alkawari ne na Dokar Musa . Wannan Akwatin yana riƙe da Allunan Dutse da Dokoki Goma, kuma duk wanda ya ƙi kiyaye dukan Doka – a gaban akwatin nan – zai mutu. ‘Ya’yan Haruna maza biyu na farko sun mutu sa’ad da suka shiga alfarwa. Saboda haka, an ba da umarni mai kyau, wanda ya haɗa da umarnin cewa akwai rana ɗaya kawai a cikin dukan shekara da Haruna zai iya shiga tanti – wannan Ranar Kafara . Idan ya shiga wata rana shima zai mutu. Amma ko a wannan rana, kafin Haruna ya shiga gaban akwatin alkawari, sai da ya yi

Haruna zai miƙa bijimi na yin hadaya don zunubi saboda kansa. Zai yi kafara don kansa da gidansa … Zai zuba turaren a wuta a gaban Ubangiji, domin hayaƙi ya tunnuke ya rufe murfi wanda yake a kan akwatin alkawari, don kada ya mutu.
Littafin Firistoc 16:6,13

Don haka Haruna ya yi hadaya da bijimi don ya rufe, ko kuma ya yi kafara don zunubansa da ya yi da suka saɓa wa Doka. Nan da nan bayan haka, Haruna ya yi gagarumin biki na karkataciya.

Bikin na Karkataciya

Zai kuma kawo bunsuran nan biyu a gaban Ubangiji a ƙofar alfarwa ta sujada. Sa’an nan ya jefa kuri’a kan bunsuran nan biyu. Kuri’a ɗaya don Ubangiji, ɗaya kuma domin Azazel. A wanda kuri’ar Ubangiji ta faɗa a kansa, sai Haruna ya miƙa shi hadaya don zunubi ga Ubangiji.
Littafin Firistoc 16:7-9

Da zarar an yi hadaya da bijimin don zunubansa, Haruna zai ɗauki awaki biyu ya jefa kuri’a. Za’a sanya akuya ɗaya a matsayin akuya. Ɗayan akuyar kuma za a miƙa ta hadaya don zunubi. Me yasa?

Sai kuma ya yanka bunsuru na yin hadaya don zunubin… da haka zai yi kafara domin Wuri Mai Tsarki saboda ƙazantar mutanen Isra’ila, da laifofinsu, da dukan zunubansu.
Littafin Firistoc 16:15-16

Kuma me ya faru da ’yar akuya?

…Haruna zai miƙa bunsuru ɗin mai rai. Haruna zai ɗibiya hannuwansa duka biyu a kan kan bunsurun mai rai, ya hurta muguntar Isra’ilawa duka a bisa bunsurun, da dukan laifofinsu, da dukan zunubansu. Zai ɗibiya su a kan kan bunsurun… Bunsurun zai ɗauki muguntarsu duka a kansa zuwa jeji.
Littafin Firistoc 16:20-22

Hadaya da mutuwar bijimin saboda zunubin Haruna ne. Hadaya ta akuya ta fari domin zunubin Isra’ilawa ne. Daga nan sai Haruna ya dora hannunsa a kan kan akuyar mai rai kuma – a matsayin alama – ya mika zunuban mutane zuwa ga akuyar. Sai mutanen suka saki akuyar a cikin jeji, a matsayin alamar cewa zunubansu sun yi nisa. Da waɗannan hadayun, an gafarta musu zunubansu. Ana yin wannan duk shekara a Ranar Kafara.

Karsana, ko saniya, a cikin Baqarah da Taurat

Har ila yau Haruna yana da sauran hadayun da zai yi ciki har da hadayar Karsana ( saniya mace maimakon bijimi). Ita ce wannan karsashin da hadayarta wanda shi ne dalilin da aka yi wa lakabin Shanu a Suratul 2. Don haka Kur’ani ya yi magana kai tsaye kan wannan dabba. Danna nan don karanta lissafin a cikin Alkur’ani. Kamar yadda ka gani, mutane sun firgita da dimuwa a lokacin da aka ba da umarnin a yi amfani da saniya (watau mace) don wannan hadaya ba wadda aka saba yi ba. Kuma ya ƙare da:

Sai Muka ce: “Ku dõke shi da wani sãshenta.” Kamar wancan ne Allah Yake rãyar da matattu, kuma Ya nũna muku ayõyinSa, tsammãninku kuna hankalta.
Surah 2:73 (Baqarah) -Saniyan

Don haka wannan kuma ana daukarsa daya daga cikin Alamomin da ya kamata mu kula da su. Amma ta wace hanya ce wannan Kasan Alama? Mun karanta cewa yana da alaƙa da mutuwa da rai. “Wataƙila za mu iya fahimta” yayin da muke nazarin umarnin asali a cikin Attaura da aka ba Haruna game da wannan hadaya. Danna nan don ganin cikakken nassi daga Taurat. Muna ganin haka

Sai a ƙone karsanar a idonsa, za a ƙone fatarta, da naman, da jinin, tare da tarosonta. 6Firist zai ɗauki itacen al’ul, da ɗaɗɗoya, da mulufi, ya jefa a wutar da take ƙone karsanar.
Littafin Ƙidaya 19:5-6

Hyssop reshe ne daga wata bishiya mai ganye. A lokacin Idin Ƙetarewa sa’ad da Isra’ilawa za su fentin jinin ragon Idin Ƙetarewa a ƙofofinsu domin mutuwa ta wuce an umurce su da

Ku ɗauki tuntun ezob, ku tsoma cikin jinin da yake a kasko, ku yarfa wa dogaran ƙofa duka biyu, da bisa kan ƙofar.
Fitowa 12:22

An kuma yi amfani da itacen ɗorewa tare da karsashin, an kuma ƙone karsashin, da ɗaɗɗoya, da ulu da itacen al’ul, har sai da toka kawai ya rage. Sannan

“Mutumin da yake da tsarki shi zai tara tokar karsanar, ya ajiye a wuri mai tsabta a bayan zangon. Za a adana tokar domin jama’ar Isra’ila, za a riƙa zubawa a ruwa don tsarkakewar zunubi.
Littafin Ƙidaya 19:9

Toka don tsaftacewa

Don haka aka gauraya tokar a cikin ‘ruwa na tsarkakewa’. Mutumin da ba shi da tsarki zai yi alwalansa (wankin ibada ko Alwala) don dawo da tsafta ta amfani da wannan tokar da aka gauraya da ruwa. Amma tokar ba don wani ƙazanta ba ne, amma don wani nau’i na musamman.

“Duk wanda ya taɓa gawa zai ƙazantu har kwana bakwai. A rana ta uku da ta bakwai zai tsarkake kansa da ruwa, zai kuwa tsarkaka, amma in a rana ta uku da ta bakwai bai tsarkake kansa ba, to, ba zai tsarkaka ba. Duk wanda ya taɓa gawa, bai kuwa tsarkake kansa ba, ya ƙazantar da alfarwa ta sujada ta Ubangiji, .
Littafin Ƙidaya 19:11-13

To wadannan toka da aka hada da ruwa, ana yin alwala ne (wato alwala) a lokacin da wani ya kasance najasa daga taba gawa. Amma me ya sa taɓa gawa zai haifar da irin wannan ƙazanta mai tsanani? Ka yi tunani game da shi! Adamu ya kasance mai mutuwa saboda rashin biyayyarsa, da dukan ‘ya’yansa (kai da ni!) ma. Don haka mutuwa ƙazanta ce domin sakamakon zunubi – tana da alaƙa da ƙazantar zunubi. Wanda ya taɓa gawa kuma zai ƙazantu. Amma waɗannan toka sun kasance Alama – wanda zai kawar da wannan ƙazanta. Mutumin da ba shi da tsarki, ya mutu a cikin ‘ƙazancinsa’, zai sami ‘rayuwa’ a cikin tsarkakewa daga alwala da tokar Hiefer.

Me yasa karsana?

Amma me yasa aka yi amfani da dabbar mace ba namiji ba? Ba a ba da bayani kai tsaye ba amma muna iya yin tunani daga nassosi. Duk cikin Attaura da Zabura (da sauran litattafai), Allah yana bayyana kansa a matsayin ‘Shi’ – a cikin jinsin namiji. Kuma ana maganar al’ummar Isra’ila gaba ɗaya a matsayin ‘ita’ – a cikin jinsin mata. Kamar yadda yake a dangantakar aure da mace, Allah ya jagoranci da mabiyansa suka amsa. Amma yunƙurin yana tare da Allah koyaushe. Ya umurci Ibrahim da ya yanka dansa ; Ya ƙaddamar da ba da Dokoki akan Allunan ; Ya kaddamar da hukuncin Nuhu , da sauransu. Ba ra’ayin mutum ba ne (annabi ko waninsa) ya fara da – mabiyansa kawai sun mika wuya ga ja-gorancinsa.

Tokar karsana ta kasance don biyan bukatun ɗan adam – na ƙazanta. Don haka don zama alamar da ta dace na buƙatun ɗan adam, dabbar da aka miƙa ta mace ce. Wannan ƙazantar tana nuni ne ga kunya da muke ji sa’ad da muka yi zunubi, ba laifin da muke da shi a gaban Allah ba. Sa’ad da na yi zunubi, ba wai kawai na karya Doka ba ne kuma na yi laifi a gaban Alƙali, amma kuma ina jin kunya da nadama. Ta yaya Allah ya azurta mu da kunya?

Da farko Allah ya azurta mu da sutura. Mutane na farko sun karɓi tufafin fata don su rufe tsiraicinsu da kunya. Kuma ’ya’yan Adamu tun daga lokacin sukan lulluɓe kansu da tufafi – a zahiri, abu ne mai sauƙi don yin hakan da wuya mu tsaya mu tambayi ‘me yasa?’. Wadannan alwala da ruwan wankewa wata hanya ce da za mu iya jin ‘tsafta’ daga abubuwan da suke gurbata mu. Manufar Karsana ita ce ta tsarkake mu.

 Sai mu matsa kusa, da zuciya ɗaya, da cikakkiyar bangaskiya tabbatacciya, da zukatunmu tsarkakakku daga mugun lamiri, jikinmu kuma wankakke da tsattsarkan ruwa.
Ibraniyawa 10:22

Sauran sadaukarwa fa?

Akasin haka, hadaya da akuya suke yi a Ranar Kafara da farko don Allah ne don haka ake amfani da dabba. Tare da Alamar Dokoki Goma , mun lura cewa hukuncin rashin biyayya ya bayyana a fili kuma akai-akai a matsayin mutuwa (danna nan don duba sassan). Allah ne (kuma shine!) Alkali kuma kamar yadda alƙali ya nemi mutuwa. Mutuwar bijimin ta fara cika abin da Allah ya ce a biya domin zunubin Haruna. Sai mutuwar akuya ta farko ta cika nufin Allah cewa mutuwa ta biya domin zunuban Isra’ilawa. Bayan haka, zunubin taron jama’ar Isra’ila a alamance Haruna ya iya sa akuyar, kuma sa’ad da aka saki akuyar a cikin jeji alama ce ta cewa an saki zunuban jama’ar.

Harun da zuriyarsa suka yi wannan hadayun sama da shekara dubu. A cikin tarihin Isra’ilawa a ƙasar da aka ba su. lokacin da Dawud (ko Dawud) ya zama Sarki da ‘ya’yansa su ma; a lokacin da annabawa masu yawa da sakonnin gargadi ga sharri suka zo; hatta a rayuwar Isa al Masih (A.S) an yi wadannan sadaukarwa domin biyan wadannan bukatu.

Don haka da wadannan Alamu na karshe na Musa da Haruna, sakon Taurari ya zo karshe. Ba da daɗewa ba annabawa magada za su zo kuma Zabur ya ci gaba da saƙon Allah. Amma da farko, akwai saƙo ɗaya na ƙarshe a cikin Taurat. Annabi Musa (AS) zai duba gaba, da zuwan Annabi , tare da duban albarka da tsinuwa a nan gaba ga zuriyar Isra’ila. Wadannan za mu duba a karatunmu na karshe a cikin Taurat.

Zazzage PDF na dukkan Alamu daga Al Kitab a matsayin littafi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *