Skip to content

Alamar Annabi Taurat

Annabi Musa (A.S) da Haruna (A.S) sun jagoranci Banu Isra’ila tsawon shekaru 40. Sun rubuta Dokoki kuma sun kafa hadayu , da alamomi da yawa a cikin Attaura. Ba da daɗewa ba lokaci ya yi da waɗannan annabawan biyu za su mutu. Bari mu sake nazarin tsarin Taurat kafin mu yi la’akari da ƙarshen Taurat.

Sake duba alamu a cikin Taurat

To mene ne siffar Alamomi a cikin Taurat?

Hadaya a cikin Taurat

Ka lura da mahimmancin da kuma yadda ake yin sadaukarwa akai-akai . Ka yi tunani game da abubuwan da muka duba:

Waɗannan duka an yi su ne da dabbobi masu tsabta, ko dai tumaki, ko akuya, ko bijimi. Dukansu maza ne sai karsaniyar.

Waɗannan hadayun sun yi kafara domin mutanen da suka miƙa hadayar. Wannan yana nufin cewa sun kasance abin rufewa don a rufe laifi da kunyar wanda ya yi hadaya. Wannan ya fara ne da Adamu wanda ya sami Rahmar Allah a cikin siffar fata . Wadannan fatun sun bukaci mutuwar dabba yayin da suke rufe tsiraicinsa. Wata muhimmiyar tambaya da za a yi ita ce:  Me ya sa ba a ba da hadayu ba?   Za mu ga amsar nan gaba.

Adalci a cikin Taurat

Kalmar ‘adalci’ ta sake bayyana a koyaushe. Mun fara ganin haka tare da Adamu lokacin da Allah ya gaya masa cewa ‘tufafin adalci shine mafi kyau’. Mun ga cewa Ibrahim ya‘ samu yabon adalci’ sa’ad da ya zaɓi ya gaskata alkawarin ɗa mai zuwa. Isra’ilawa za su iya samun adalci idan za su iya kiyaye Dokokin – amma dole ne su kiyaye su sosai – koyaushe .

Hukunci a cikin Taurat

Mun kuma ga cewa rashin kiyaye umarni yana haifar da hukunci daga Allah. Wannan ya fara ne da Adamu , wanda sai kawai ya yi rashin biyayya sau ɗaya don ya sami hukunci. Hukunci koyaushe yana haifar da mutuwa.  Mutuwa ta kasance a kan wanda ake shari’a ko kuma a kan dabbar da aka yanka . Ka yi tunani game da waɗannan abubuwa:

  • Da Adamu , dabbar da aka yanka domin fatu ta mutu .
  • Tare da Habila – dabbar da ya karɓa hadayarsa ya mutu .
  • Tare da Nuhu mutane sun mutu a cikin rigyawa har ma Nuhu, bayan tufana, ta wurin miƙa hadaya, dabba ta mutu .
  • Tare da Lutu , mutanen Saduma da Gwamrata suka mutu a cikin shari’a – da matarsa.
  • Da hadayar ɗan Ibrahim , da ɗan ya mutu amma ragon ya mutu maimakon haka.
  • Da Idin Ƙetarewa ko dai ɗan fari (na Fir’auna da sauran marasa bi) ya mutu ko kuma ɗan ragon da aka fentin jininsa a ƙofofin ya mutu .
  • Da Dokokin Doka , ko dai mai laifin ya mutu ko kuma akuya ɗaya ta mutu a Ranar Kafara t.

Menene ma’anar wannan? Za mu gani yayin da muka ci gaba. Amma yanzu Musa da Haruna (AS) za su gama Taurat. Amma suna yin haka ne da saƙo guda biyu masu muhimmanci kai tsaye daga Allah, dukansu biyu suna duban gaba kuma suna da mahimmanci a gare mu a yau – Annabi mai zuwa da La’anai & Albarka mai zuwa . Muna kallon Annabi a nan.

Annabi mai zuwa

Sa’ad da Allah ya ba da allunan a Dutsen Sinai, ya yi haka da nuna iko mai ban tsoro. Taurat ya bayyana yanayin da ake ciki kafin a ba da Allunan:

A safiyar rana ta uku aka yi tsawa, da walƙiyoyi, da girgije mai duhu a bisa dutsen, aka tsananta busar ƙaho, sai dukan jama’ar da take cikin zango suka yi rawar jiki. Ga shi, hayaƙi ya tunnuƙe dutsen Sina’i duka, saboda Ubangiji ya sauko a bisa dutsen da wuta. Hayaƙi kuwa ya tunnuƙe, ya yi sama kamar na wurin narka ma’adinai, dutsen duka ya girgiza ƙwarai.
Fitowa 19:16,18

Mutanen sun cika da tsoro. Taurat ya kamanta su da haka

Da jama’a suka ji tsawar hadiri, da ƙarar ƙaho mai tsanani suka kuma ga walƙiya, da dutsen yana hayaƙi, sai suka ji tsoro suka yi rawar jiki, suka tsaya nesa. 19Suka ce wa Musa, “Kai, ka yi magana da mu, za mu ji, amma kada Allah ya yi magana da mu don kada mu mutu.”
Fitowa 20:18-19

Hakan ya faru ne a farkon shekaru 40 na Annabi Musa (A.S) yana jagorantar al’umma.

Tunatar da Mutane

A karshe, Allah ya yi magana da Annabi Musa (A.S) game da abin da ya faru a baya, ya tunatar da mutane tsoron da suka yi a baya, da kuma yin alkawari na gaba. Annabi Musa (A.S) ya zo  ya rubuta a cikin Attaura:

“Ubangiji Allahnku zai tayar muku da wani annabi kamata daga cikin jama’arku, sai ku saurare shi.Wannan shi ne abin da kuka roƙa a wurin Ubangiji Allahnku a Horeb, a ranar taron, gama kun ce, ‘Kada ka bar mu mu ƙara jin muryar Ubangiji Allahnmu, ko mu ƙara ganin wannan babbar wuta, don kada mu mutu,’

Ubangiji kuwa ya ce mini, ‘Abin da suka faɗa daidai ne. Zan tayar musu da wani annabi kamarka daga cikin ‘yan’uwansu. Zan sa magana a bakinsa, zai faɗa musu duk abin da na umarce shi. Duk wanda bai saurari maganata wadda zai faɗa da sunana ba, ni da kaina zan nemi hakkinta a gare shi. Amma duk wani annabin da ya yi izgili yana magana da sunana, ni kuwa ban umarce shi ba, ko kuwa yana magana da sunan gumaka, wannan annabi zai mutu.’

“Ya yiwu ku ce a zuciyarku, ‘Ƙaƙa za mu san maganar da Ubangiji bai faɗa ba?’ 22Sa’ad da annabi ya yi magana da sunan Ubangiji, idan abin da ya faɗa bai faru ba, bai zama gaskiya ba, to, wannan magana ba Ubangiji ne ya faɗa ba. Wannan annabi ya yi izgili ne kawai, kada ku ji tsoronsa.”
(Maimaitawar Shari’a 18:15-22)

Allah yana son mutane su kasance da kyakkyawar girmamawa don haka lokacin da yake faɗin umarni akan Allunan ya yi hakan ne ta hanyar da ta jawo tsoro ga mutane. Amma yanzu yana duban gaba kuma ya yi alkawari cewa lokaci na zuwa da za a ta da annabi kamar Musa (AS) daga cikin Isra’ilawa .

Jagorori

Sannan an ba da jagorori guda biyu:

  1. Allah da kansa zai dora mutane idan ba su kula da Annabi mai zuwa ba
  2. Hanyar da za a yanke ko Allah ya yi magana ta wurin annabi ita ce saƙon ya iya faɗin abin da zai faru a nan gaba kuma dole ne ya zama gaskiya.

Ka’idar farko ba ta nufin za a sami ƙarin Annabi guda bayan Musa (A.S) ba, a’a, akwai wani mai zuwa wanda musamman za mu saurara domin ya kasance yana da matsayi na musamman da saƙonsa. Kalmomi na’. Tun da Allah ne kaɗai ya san abin da zai faru nan gaba – babu shakka babu wani mutum da ya sani – ƙa’ida ta biyu hanya ce da mutane za su sani ko da gaske saƙo ya fito daga Allah ko a’a. Za mu ga yadda Musa (A.S) ya yi amfani da wannan shiriya ta biyu don hango makomar Banu Isra’ila a cikin Ni’ima da la’anar Bani Isra’ila – wadda ta rufe Attaura.

Amma wannan ‘Annabi mai zuwa’ fa? Wanene shi? Wasu malamai sun ce wannan yana nufin Annabi Muhammad (SAW). Amma ka lura cewa annabcin ya ce wannan annabin zai kasance “ daga cikin ’yan’uwansu Isra’ilawa” wato Bayahude. Don haka ba za a iya nufinsa ba. Wasu malamai sun yi tunanin ko wannan yana nufin Annabi Isa al Masih (SAW) ne? Shi Bayahude ne kuma ya koyar da iko mai girma – kamar dai maganar Allah tana cikin ‘bakinsa’. An hango zuwan Isa al Masih PBUH a cikin hadayar Ibrahim, a cikin Idin Ƙetarewa, da kuma a cikin wannan annabcin ‘Annabi’ da kalmomin Allah a bakinsa.

Zazzage PDF na dukkan Alamu daga Al Kitab a matsayin littafi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *