Skip to content

Annabi Isa al Masih (A.S) yana kara Rahma

Shin kun taba karya doka a Shari’a? Babu ɗayanmu da yake son yin wannan, amma gaskiyar ita ce yawancinmu muna ɓoye gazawarmu, muna fata cewa wasu ba za su gano zunubanmu ba kuma su fallasa abin kunyarmu. Amma idan aka gano gazawar ku, me kuke fata a lokacin?

Kamar yadda Suratul Lukman (Suratul Luqman 31 – Lukman) ke tunatar da mu

Waɗancan ãyõyin Littãfin ne mai hikima. Shiriya da rahama ne ga mãsu kyautatawa.
Suratul 31:2-3 (Luqman)

Suratul Lukman ya bayyana cewa ‘masu kyautatawa’ na iya fatan samun ‘rahma’. Don haka Suratul Hijr (Suratul Hijr, aya ta 15) ta yi tambaya mai muhimmanci.

Ya ce: “Kuma wãne ne yake yanke tsammãni daga rahamar Ubangijinsa, fãce ɓatattu?”
Suratul 15:56 (Hijr)

To, kuma fa waɗanda suka ɓace? Manufar Isa al Masih ita ce ga waɗanda suka ɓace kuma suna buƙatar jin ƙai. Annabi SAW ya samu damar nuna hakan ga wanda aka tona masa abin kunya.

Hakan ya faru da wata budurwa a lokacin karantarwar Annabi Isa al Masih (AS). Linjila ya rubuta shi kamar haka.

 

Matar da aka kama tana zina

2 Da sassafe kuma ya sāke shiga Haikali. Duk mutane suka zo wurinsa, ya kuwa zauna yana koya musu.  Sai malaman Attaura da Farisiyawa suka kawo wata mace da aka kama da zina. Da suka tsai da ita a tsaka, 4 suka ce masa, “Malam, matan nan an kama ta ne, suna cikin yin zina.  5 To, a Attaura Musa ya umarce mu mu kashe irin waɗannan da jifa, kai kuwa me ka ce?” 6 Sun faɗi haka ne don su gwada shi, ko sa sami hanyar kai ƙararsa. 

Amma Yesu ya sunkuya, ya yi ta rubutu a ƙasa da yatsa.7 Da suka dinga tambayarsa sai ya ɗaga, ya ce musu, “To, marar zunubi a cikinku ya fara jifanta da dutse.” 8 ai ya sāke sunkuyawa, ya yi ta rubutu a ƙasa.

Su kuwa da suka ji haka suka fita da ɗaya ɗaya, tun daga babbansu har ya zuwa ƙaraminsu, aka bar Yesu shi kaɗai, da matar tsaye a tsakiya.10 Sai Yesu ya ɗaga, ya ce mata, “Uwargida, ina suke? Ba wanda ya hukunta ki?”

11Ta ce, “Babu, ya Ubangiji.” 

Sai Yesu ya ce, “Ni ma ban hukunta ki ba. Yi tafiyarki. Daga yau kada ki ƙara yin zunubi.”]

Yahaya 8: 2-11

Ita dai wannan mata an kama ta tana zina kuma malaman Shari’ar Annabi Musa (AS) sun so a jefe ta da duwatsu, amma suka fara kai ta wurin Annabi Isa al Masih (A.S) domin su ga abin da zai yi. yanke shawara. Shin zai kiyaye gaskiyar doka? (Ba zato ba tsammani, bisa ga doka, namiji da mace an yi wa jifa, amma mace ce kawai aka kawo don hukunci).

Adalcin Allah da zunubin mutane

Isa al Masih (A.S) bai karya doka ba – ma’aunin da Allah ya bayar kuma ya nuna cikakken adalci . Amma ya ce waɗanda ba su da wani zunubi ne kaɗai za su iya jefa dutsen farko. Yayin da malamai suka yi ta tunani a kan haka, gaskiyar magana ta Zabur ta tabbata a kansu.

Daga Sama Ubangiji ya dubi mutane,
Yă ga ko da akwai masu hikima
Waɗanda suke yi masa sujada.
Amma dukansu sun koma baya,
Su duka mugaye ne,
Ba wanda yake aikata abin da yake daidai,
Babu ko ɗaya.

Zabura 14:2-3

Wannan yana nufin cewa ba kafirai da kafirai da mushrikai kadai ke yin zunubi ba – har ma wadanda suka yi imani da Allah da manzanninsa su ma suke yin zunubi. Hasali ma, a cikin waxannan ayoyin, idan Allah ya dubi xan Adam, ba ya samun ko da ‘wai’ mai kyautatawa.

Shari’ar Musa (A.S) tsari ne na Allah da mutane bisa cikakken adalci, kuma wadanda suka bi ta suna iya samun adalci . Amma ma’auni ya kasance cikakke, ba tare da ko da karkatacce ɗaya da aka yarda ba .

Rahamar Allah

Amma tun da ‘duk sun lalace’, an bukaci wani tsari. Wannan tsari ba zai zama adalci bisa cancanta ba – saboda mutane ba za su iya kiyaye hakki na halal ba – don haka sai ya kasance bisa wani hali na Allah – rahama. Zai yi rahama a madadin farilla. An tsinkayi wannan a cikin Dokar Annabi Musa (A.S) lokacin da ɗan ragon Idin Ƙetarewa ya ba da jinƙai da rai ga waɗanda suka fentin jini a madogaransu na ƙofa , da kuma saniya (wadda ake kiran sura ta 2 – Baqarah – sunanta) na Haruna. SAW) . Har ma an yi hasashen cewa a cikin rahamar tufafi ga Adamu , da sadaukarwar Habil (AS) da kuma rahamar da aka yi wa Annabi Nuhu (AS) . An kuma yi tsammania cikin Zabur lokacin da Allah ya yi alkawarin haka

… zan kawar da laifin al’umman nan rana ɗaya.
Zakariya 3: 9

Yanzu Annabi Isa al Masih (A.S) ya mika shi ga wanda ba shi da wani fata sai rahama. Yana da ban sha’awa cewa ba a yi magana ko buƙatu game da addinin wannan matar ba. Mun san cewa Annabi Isa al Masih ya koyar a cikin Hudubarsa akan Dutse cewa

“Albarka tā tabbata ga majiya tausayi, domin su ma za a ji tausayinsu.
Matiyu 5:7

Kuma

“Kada ku ɗora wa kowa laifi, don kada a ɗora muku. Don da irin hukuncin da kuka zartar, da shi za a zartar muku. Mudun da kuka auna, da shi za a auna muku.
Matiyu 7:1-2

Ka Kara Rahma Domin Samun Rahama

Ni da kai kuma za mu bukaci a yi mana rahama a ranar sakamako. Annabi Isa al Masih (A.S) ya yarda ya mika shi ga wanda ya saba wa doka – wanda bai cancanci hakan ba. Amma abin da yake bukata shi ne mu yi wa waɗanda suke kewaye da mu jin ƙai. Kamar yadda Annabi ya ce, girman rahamar da za mu yi shi ne zai tabbatar da rahamar da za mu samu.

Domin muna saurin hukunta zunuban wasu ne ya sa ake samun sabani a kusa da mu. Zai fi kyau mu yi wa waɗanda suka cuce mu jinƙai. Mu roki Allah ya taimake mu mu zama mutanen da kamar Annabi Isa al Masih (A.S) ya yi wa wadanda ba su dace da ita ba, domin mu ma da ba mu cancanta ba, mu ma mu samu Rahama a lokacin da muke bukata. Sa’an nan za mu kasance a shirye don fahimtar Rahamar da aka yi mana a cikin bisharar Linjila.

Zazzage PDF na Duk Alamu daga Al Kitab azaman littafi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *