Skip to content
Home » Isa al Masih (A.S) ya koyarwa game da shiga Aljanna

Isa al Masih (A.S) ya koyarwa game da shiga Aljanna

Suratul Kahf (Suratul Kahf 18 – Kogon) ta bayyana cewa wadanda suka aikata ayyukan kwarai za su shiga Aljanna.

Lalle ne, waɗanda suka yi ĩmãni kuma suka aikata ayyuka na ƙwarai, Aljannar Firdausi ta kasance ita ce liyãfa a gare su.
Suratul 18:107 (Kahf)

Hasali ma, suratu Al-Jathiyyah (Surah ta Arba’in da biyar – tsugunne) tana maimaita cewa masu ‘ayyukan adalci’ za su shiga cikin rahamar Aljanna.

To, amma waɗanda suka yi ĩmãni kuma suka aikata ayyukan ƙwarai, to, Ubangijinsu zai sanya su a cikin rahamarsa. Wannan shĩ ne babban rabo bayyananne.
Suratul 45:30 (Jathiyah)

Kuna fatan shiga aljanna wata rana? Menene ni da ku muke bukata muyi don shiga aljanna? Isa al Masih (A.S) ya taba yin wannan tambayar daga wani ‘kwararre’ Bayahude mai ilimi a tafsirin shari’ar annabi Musa (AS). Isa al Masih (A.S) ya bashi amsar da bai zata ba. A ƙasa akwai tattaunawan daga Injila. Don ka fahimci kwatancin Isa, dole ne ka fahimci cewa Yahudawa sun raina ‘Samariyawa’ a wannan rana. A sakamakon haka, Samariyawa sun ƙi Yahudawa. Kiyayyar da ke tsakanin Samariyawa da Yahudawa a lokacin za ta yi kama da ta tsakanin Yahudawa Isra’ilawa da Falasdinawa, ko tsakanin ‘yan Sunna da Shi’a a yau. Tun da yake kiyayyarsu ta kasance mai tsananin siyasa da addini kamar rikicin da ke tsakanin ‘yan Sunna da Shi’a a yau, watakila akwai abin da za mu iya koya daga wannan labarin.

Misalin Rayuwa Madawwami da Makwabci Nagari

25 Sai ga wani masanin Attaura ya tashi tsaye yana gwada shi, ya ce, “Malam, me zan yi in gaji rai madawwami?”

26 “ Yesu ya ce musu, “Me yake rubuce a Attaura? Yaya kake karantawa?”

27 Sai ya amsa ya ce, “Ka ƙaunaci Ubangiji Allahnka da dukkan zuciyarka, da dukkan ranka, da dukkan ƙarfinka, da dukkan hankalinka. Ka kuma ƙaunaci ɗan’uwanka kamar kanka.”

28 Yesu ya ce masa, “Ka amsa daidai. Ka riƙa yin haka, za ka rayu.”

29 Shi kuwa mutumin, don yana son baratar da kansa, ya ce wa Yesu, “To, wane ne ɗan’uwa nawa?”

30Sai Yesu ya amsa ya ce, “Wani mutum ne ya tashi daga Urushalima za shi Yariko. Sai ‘yan fashi suka fāɗa shi, suka tuɓe shi, suka yi masa mugun dūka, suka tafi suka bar shi rai ga Allah. 31Daga nan ya zamana wani firist ya biyo ta wannan hanya. Da ya gan shi sai ya zaga ta ɗaya gefen, ya wuce abinsa. 32 Haka kuma wani Balawe, da ya iso wurin ya gan shi, shi ma ya zaga ta ɗaya gefen, ya wuce abinsa. 33 Ana nan sai hanya ta kawo wani Basamariye inda yake. Da ya gan shi, sai tausayi ya kama shi, 34ya je wurinsa, ya ɗaɗɗaure masa raunukansa, yana zuba musu mai da ruwan inabi. Sa’an nan ya ɗora shi a kan dabbarsa, ya kai shi masauki, ya yi ta jiyyarsa. 35Kashegari ya ɗebo dinari biyu ya ba maigidan, ya ce, ‘Ka yi jiyyarsa, duk kuma abin da ka ɓatar bayan wannan, in na dawo sai in biya ka.’

36 To, a cikin ukun nan, wa kake tsammani ya zama ɗan’uwa ga wanda ‘yan fashin suka faɗa wa?”

37 Sai ya ce, “Wanda ya nuna masa jinƙai.”
Sai Yesu ya ce masa, “Kai ma, ka je ka riƙa yin haka.” 

Luka 10:25-37

Menene darussa a gare mu a cikin wannan misalin?

Lokacin da kwararre a Shari’a ya amsa da cewa ‘ Ka ƙaunaci Ubangiji Allah nka ‘ kuma ‘ Ka ƙaunaci maƙwabcinka kamar kanka’ ya nakalto daga Shari’ar Musa (AS) . Isa ya nuna cewa ya amsa daidai amma hakan ya sanya tambayar wanene makwabcinsa. Don haka Isa al Masih (A.S) ya ba da wannan misalin.

A cikin misalin, muna sa rai cewa ’masu addini (firist da Balawe) za su taimaki mutumin da aka yi wa dukan tsiya, amma sun yi banza da shi kuma suka bar shi cikin halin rashin ƙarfi. Addininsu bai sanya Makwabta Nagari ba. Maimakon haka, mutumin da ba mu yi tsammani ba, wanda muke ɗauka shi ne abokin gabansa – shi ne wanda ke taimakon mutumin da aka yi wa dukan tsiya.

Isa al Masih (A.S) ya ba da umarni“je ka yi haka” . Ban san ku ba, amma abin da na fara yi game da wannan misalan shi ne cewa na yi kuskuren fahimtarsa, sannan kuma na yi watsi da shi kawai.

Amma ka yi tunanin duk faɗa, kisa, ɓacin rai da zullumi da ke faruwa a ko’ina domin yawancin mutane sun yi watsi da wannan umarni. Da a ce muna rayuwa kama irin wannan Samariya, da biranenmu da ƙasashenmu za su kasance masu zaman lafiya maimakon cike da faɗa. Kuma za mu sami tabbacin shiga aljanna. Kamar yadda yake a yanzu, kadan ne ke da tabbacin shiga aljanna – ko da kuwa suna rayuwa ne da addini sosai kamar yadda masanin Shari’a ya yi wanda ke magana da Isa (AS).

Kuna da tabbacin rai na madawwami?

Amma zama irin wannan Makwabci ma zai yiwu? Ta yaya za mu yi wannan? Idan muka kasance masu gaskiya da kanmu dole ne mu yarda cewa zama Makwabci kamar yadda ya umarta yana da wuyar yi.

Kuma a nan za mu iya ganin haske na bege domin idan muka ga cewa ba za mu iya yi ba, sai mu zama ‘malauta a ruhu’ – wanda Isa al Masih (SAW) ya koyar da cewa wajibi ne don mu shiga ‘Mulkin Allah’.

Maimakon mu yi watsi da wannan misalin, ko mu ba da uzuri, ya kamata mu yi amfani da shi don bincika kanmu kuma mu yarda cewa ba za mu iya yin shi ba – yana da wahala sosai. Sannan a cikin rashin taimakonmu, muna iya rokon Allah Ya taimake mu. Kamar yadda Isa al Masih (A.S) ya yi alkawari a cikin Hudubar Dutse

“Ku yi ta roƙo, za a ba ku. Ku yi ta nema, za ku samu. Ku yi ta ƙwanƙwasawa, za a kuwa buɗe muku. 8Duk wanda ya roƙa, akan ba shi, mai nema yana tare da samu. Wanda ya ƙwanƙwasa kuma za a buɗe masa. 

9To, wane ne a cikinku, ɗansa zai roƙe shi gurasa, ya ba shi dutse? 10Ko kuwa ya roƙe shi kifi, ya ba shi maciji?11 To, ku da kuke mugaye ma, kuka san yadda za ku ba ‘ya’yanku kyautar kyawawan abubuwa, balle Ubanku na Sama da zai ba da abubuwan alheri ga masu roƙonsa?

Matiyu 7:7-11

Don haka muna da izinin Masih don neman taimako – kuma ya yi alkawarin taimaka. Watakila yi wa Allah addu’a irin haka:

Uban Sama. Kun aiko annabawa domin su koya mana hanya madaidaiciya. Isa al Masih (A.S) ya koyar da cewa ina bukata in ƙaunaci kuma in taimaka wa har waɗanda suka ɗauki kansu maƙiyina, kuma in ba haka ba ba zan iya samun rai madawwami ba. Amma na ga cewa hakan ba zai yiwu in yi ba. Don Allah ka taimake ni ka canza ni don in bi wannan tafarki kuma in sami rai madawwami. Ka ji tausayina mai zunubi.

Da kwarin guiwar Masih da izininsa ina rokonka Allah

(Kalmomin ƙayyadaddun ba su da mahimmanci – shine mu furta buƙatarmu kuma mu nemi jinƙai)

Linjila kuma ya rubuta lokacin da Isa al Masih (A.S) ya gamu da wani Basamariye. Yaya annabi zai bi da mutumin da aka ɗauke shi maƙiyin mutanensa (Yahudawa) ƙiyayya? Abin da ya faru da Basamariye, da abin da za mu iya koya don taimaka mana mu zama irin Maƙwabta da muke bukata mu zama, za mu duba na gaba .

Zazzage PDF na dukkan Alamu daga Al Kitab a matsayin littafi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *