Skip to content

Maganar Mulkin Annabi Isa al Masih (A.S) Akan Halitta

Annabi Isa (AS) yana da iko a kan Halitta, amma da farko, sai ya nuna cewa ya cancanta. Wasu annabawa da yawa sun nuna haka, tun daga Musa.

Ikon Musa (a.s) akan Dabi’a da kuma kinshi

Suratul Adh-Dhariyat (Sura ta 51 – Iskar iska) ta bayyana yadda aka aiko Annabi Musa SAW ga Fir’auna .

Kuma ga Mũsã, a lõkacin da Muka aiko shi zuwa ga Fir’auna da wani dalĩli bayyananne.
Suratul 51:38 (Adh-Dhariyat)

Annabi Musa ya bayyana ko ya nuna ikonsa ta hanyar mu’ujiza da iko a kan yanayi, ciki har da rabewar Tekun Maliya. A duk lokacin da wani ya yi da’awar shi Annabi (kamar yadda Musa ya yi) ya fuskanci adawa kuma dole ne ya tabbatar da cewa ya cancanci a amince masa a matsayinsa na Annabi. Ka lura da tsarin kamar yadda Suratun Shu’ara (Sura ta 26 – Mawaƙa) ta kwatanta wannan zagaye na ƙin yarda da tabbacin cewa annabawa sun sha.

Ikon Nuhu (a.s) akan Dabi’a da kinshi

Mutãnen Nũhu sun ƙaryata Manzanni.
A lõkacin da ɗan’uwansu, Nũhu, ya ce musu, “Shin, bã zã ku yi taƙawa ba?”
“Lalle ne, zuwa gare ku, ni Manzo ne amintacce.”
Suratul 26:105-107 (Shu’ara)

Ãdãwa sun ƙaryata Manzanni.
A lõkacin da ɗan’uwansu, Hũdu ya ce musu, “Bã zã ku yi taƙawa ba?”
“Lalle ne ni, zuwa gare ku, haƙĩƙa, Manzo ne, amintacce.”
“Sabõda haka ku bi Allah da taƙawa, kuma ku yi mini ɗã’ã.”
Suratul 26:123-126 (Shu’ara)

Samũdãwa sun ƙaryata Manzanni.
A lõkacin da ɗan’uwansu Sãlihu ya ce: “Shin, bã zã ku bi Allah da taƙawa ba?”
“Lalle ne nĩ zuwã gare ku, Manzo ne, amintacce.”
“Sabõda haka ku bi Allah da taƙawa, kuma ku yi mini ɗã’ã.
Suratul 26:141-144 (Shu’ara)

Mutãnen Lũɗu sun ƙaryata Manzanni.
A lõkacin da ɗan’uwansu, Lũɗu ya ce musu, “Bã zã ku yi taƙawa ba?”
“Lalle ne nĩ, zuwa gare ku, Manzõ ne, amintacce.”
“Sabõda haka ku bi Allah da taƙawa, kuma ku yi mini ɗã’ã.”
Suratul 26:160-163 (Shu’ara)

Ma’abũta ƙunci sun ƙaryata Manzann
A lõkacin da Shu’aibu ya ce musu, “Bã zã ku yi taƙawa ba?”
“Lalle ne ni, zuwa gare ku, Manzo ne, amintacce.””Sabõda haka ku bi Allah da taƙawa kuma ku yi mini ɗã’ã.”
Suratul 26:176-179 (Shu’ara)

Wadannan annabawan duk sun fuskanci kin amincewa kuma nauyinsu ne tabbatar da cewa su annabawa ne da suka cancanci amintacce. Wannan kuma gaskiya ne ga Annabi Isa al Masih.

Ikon Isa (a.s) a kan Dabi’a da kin yarda

Annabi Isa al Masih (A.S) yana da ikon koyarwa da waraka ‘da kalma’. Ya kuma kasance yana da iko akan yanayi. Linjila ya rubuta yadda ya ketare tafki tare da almajiransa a hanyar da ta cika su da ‘tsora da mamaki’. Ga asusun:

22Wata rana ya shiga jirgi tare da almajiransa. Ya ce musu, “Mu haye wancan hayin teku.” Sai suka tashi. 23 Suna cikin tafiya sai barci ya kwashe shi. Hadiri mai iska ya taso a tekun, jirginsu ya tasar wa cika da ruwa, har suna cikin hatsari.

24Suka je suka tashe shi, suka ce, “Maigida, Maigida, mun hallaka!”

Ya farka, ya tsawata wa iskar da kuma haukan ruwa. Sai suka kwanta, wurin ya yi tsit.
25 Ya ce musu, “Ina bangaskiyarku?

Suka kuwa tsorata suka yi mamaki, suna ce wa juna, “Wa ke nan kuma, har iska da ruwa ma yake yi wa umarni, suna kuwa yi masa biyayya?”

Luka 8:22-25

https://youtu.be/FBaOXSrlTu0

Maganar Isa al Masih (A.S) ta yi umarni da hatta iska da taguwar ruwa! Ba mamaki almajiran da suke tare da shi suka cika da tsoro. Irin wannan ikon yin umarni ya sa su yi mamakin ko wanene shi. A wani lokaci da yake tare da dubban mutane ya nuna irin wannan iko. A wannan karon bai umurci iska da igiyar ruwa ba – amma abinci. Ga asusun:

Bayan haka Yesu ya haye Tekun Galili, wato Tekun Tibariya. Sai taro mai yawa suka bi shi, don sun ga mu’ujizan da yake yi ga marasa lafiya. 3Sai Yesu ya hau dutse ya zauna a can tare da almajiransa. 4To, Idin Ƙetarewa, wato idin Yahudawa, ya gabato.

5Da Yesu ya ɗaga kai ya hango babban taro yana doso shi, sai ya ce wa Filibus, “Ina za mu sayo gurasar da mutanen nan za su ci?” 6Ya faɗi haka ne fa domin ya gwada shi, saboda shi kansa ya san abin da zai yi.

7 Filibus ya amsa ya ce, “Ai, ko gurasar dinari metan ma ba ta isa ko wannensu ya sami kaɗan ba.”

8Sai Andarawas ɗan’uwan Bitrus ɗaya daga cikin almajiransa, ya ce masa,“Ga wani ɗan yaro nan da gurasa biyar na sha’ir, da kuma kifi biyu. Amma me waɗannan za su yi wa mutane masu yawa haka?”  

10Yesu ya ce, “Ku ce wa mutane su zauna.” Wuri ne kuwa mai ciyawa. Sai mazaje suka zazzaune, su wajen dubu biyar. 11 Yesu ya ɗauki gurasar, bayan ya yi godiya ga Allah kuma, sai ya rarraba wa waɗanda suke zazzaune. Haka kuma ya yi da kifin, gwargwadon abin da ya ishe su. 

12Da suka ci suka ƙoshi, sai ya ce wa almajiransa, “Ku tattara gutsattsarin da suka saura, kada kome ya ɓata.” 13Sai suka tattara gutsattsarin gurasar nan biyar na sha’ir da suka saura bayan kowa ya ci, suka cika kwando goma sha biyu. 

14Da jama’a suka ga mu’ujizar da ya yi, suka ce, “Lalle, wannan shi ne annabin nan mai zuwa duniya.!15Da Yesu ya gane suna shirin zuwa su ɗauke shi ƙarfi da yaji su naɗa shi sarki, sai ya sāke komawa kan dutsen shi kaɗai.

Yahaya 6:1-15

Lokacin da mutane suka ga cewa Isa al Masih (A.S) zai iya ninka abinci ta yadda gurasa biyar da kifi biyu za su iya ciyar da mutane 5000 kuma har yanzu suna ba da ragowar sai suka san shi Annabi ne na musamman. Sai suka yi tunanin ko shi Annabi ne da T aurat Musa (A.S) ya yi hasashen zai zo . Mun san cewa Annabi Isa al-Masih (A.S) shi ne Annabin nan, domin kuwa Taurat ta ce game da wannan Annabin.

I (Allah) will put my words in his mouth. He will tell them everything I command him. I myself will call to account anyone who does not listen to my words that The Prophet speaks in my name.

Zan (Allah) sa magana a bakinsa, zai faɗa musu duk abin da na umarce shi.  Duk wanda bai saurari maganata wadda zai faɗa da sunana ba, ni da kaina zan nemi hakkinta a gare shi.
Maimaitawar Shari’a 18:18-19

Alamar wannan Annabi ita ce Allah zai sanya ‘maganarsa a cikin bakin’ wannan Annabi. Me ya bambanta kalmomin Allah da ta mutane? Amsar tana nan kuma a cikin aya ta gaba, ta fara da suratun Nahl (Suratu 16 – Kudan zuma):

Abin sani kawai, MaganarMu ga wani abu idan Mun nufe shi, Mu ce masa, “Ka kasance; sai yanã kasancẽwa.
Suraul 16:40 (Nahl)

UmurninSa idan Yã yi nufin wani abu sai Ya ce masa kawai, “Ka kasance,” sai yana kasancewa (kamar yadda Yake nufi).
Suratul 36: 82 (Ya-sin)

It is He Who gives Life and Death; and when He decides upon an affair, He says to it, “Be”, and it is.
Suratul 40:68 (Ghafir)

Annabi Isa al Masih (SAW) ya warkar da cututtuka kuma ya fitar da mugayen ruhohi ‘da kalma’ kawai . Yanzu mun ga cewa yana magana da Kalma kuma iska da raƙuman ruwa suna biyayya. Sa’an nan ya yi magana, kuma gurasar ta ninka. Waɗannan Alamu a cikin Taurat da Alqur’ani sun bayyana dalilin da ya sa lokacin da Isa al Masih ya yi magana, ya kasance – saboda yana da iko. Shi ne Masih!

Zukata su gane

Amma su kansu almajirai sun sha wahalar fahimtar haka. Ba su fahimci mahimmancin ninka gurasar ba. Mun san haka domin Linjila ya rubuta cewa bayan ciyar da 5000 cewa:

45Nan da nan ya sa almajiransa su shiga jirgi su riga shi hayewa zuwa Betsaida, kafin ya sallami taron. 46Bayan ya sallame su, sai ya hau dutse domin ya yi addu’a

47Da magariba ta yi, jirgin na tsakiyar teku, Yesu kuwa na nan kan tudu shi kaɗai, 48 da ya ga suna fama da tuƙi, gama iska na gāba da su, misalin ƙarfe uku na dare sai ya nufo su, yana tafe a kan ruwan teku. Ya yi kamar zai wuce su, 49amma da suka gan shi yana tafiya a kan ruwan, sai suka zaci fatalwa ce, suka yi kururuwa,50domin duk sun gan shi, sun kuwa firgita.

Sai nan da nan ya yi musu magana ya ce, “Ba kome, ni ne, kada ku ji tsoro.” 51 Sa’an nan ya shiga jirgi wurinsu, iska kuma ta kwanta. Sai mamaki ya kama su ƙwarai, 52don ba su fahimci al’amarin gurasan nan ba, saboda zuciyarsu ta taurare.

53Da suka haye, suka isa ƙasar Janisarata, suka ɗaure jirgin a gaɓa. 54 Da fitarsu daga jirgin sai mutane suka shaida shi.  55Suka gama ƙasar da gudu, suka fara ɗaɗɗauko marasa lafiya a kan shimfiɗunsu zuwa duk inda suka ji yake. 56Duk inda ya shiga kuma, birni ko ƙauye ko karkara, sukan kwantar da marasa lafiya a bakin kasuwa, su roƙe shi su taɓa ko ma da gezar mayafinsa ma. Iyakar waɗanda suka taɓa shi kuwa suka warke.

Markus 6:45-56

Har ila yau, annabi Isa al Masih ya yi Magana da Maganar Iko kuma ya zama ‘zama’. Amma almajiran ba su ‘ gane’ ba. Abin da ya sa ba su gane ba, ba wai ba su da hankali; ba don ba su nan ba; ba domin su mugayen almajirai ba ne; kuma ba domin sun kasance kãfirai ba. A’a, ya ce ‘zukatansu sun taurare’ . Annabi Irmiya (A.S) ya annabta cewa Sabon Alkawari yana zuwa – tare da rubuta Doka a cikin zukatanmu. Har sai da waccan alkawari ya canza wani zuciyarsu ta yi wuya – har ma da zukatan mabiyan Annabi na kurkusa! Kuma taurin zuciyarmu ta hana mu fahimtar gaskiyar ruhaniya da annabawa suka bayyana.

Don haka ne aikin shirye-shiryen Annabi Yahya (SAW) ke da matukar muhimmanci. Ya kira mutane da su tuba ta hanyar furta zunubansu maimakon ƙoƙarin ɓoye su. Idan almajiran Isa al Masih suna da taurin zuciya waɗanda suke buƙatar tuba da ikirari na zunubi, balle ni da kai! Watakila ka hada ni da yin addu’a a cikin zuciyarka ga Allah (Shi ma ya san tunaninmu don haka mu yi addu’a kawai ta hanyar tunani) a cikin ikirari da Dawud (SAW) ya yi:

Ka yi mini jinƙai, ya Allah, Sabili da madawwamiyar ƙaunarka.
Ka shafe zunubaina, Saboda jinƙanka mai girma!
Ka wanke muguntata sarai, Ka tsarkake ni daga zunubina!

Na gane laifina, Kullum ina sane da zunubina.
Na yi maka zunubi, kai kaɗai na yi wa, Na kuwa aikata mugunta a gare ka.
Daidai ne shari’ar da ka yi mini, Daidai ne ka hukunta ni.

Ka halitta tsarkakakkiyar zuciya a cikina, ya Allah, Ka sa sabon halin biyayya a cikina.
Kada ka kore ni daga gabanka, Kada ka ɗauke mini Ruhunka Mai Tsarki.
Ka sāke mayar mini da farin ciki na cetonka, Ka ƙarfafa ni da zuciya ta biyayya.

Zabura 51:1-4, 10-12

Ina yin wannan addu’a kuma ina ƙarfafa ku da ku yi haka kuma don a fahimci saƙon Annabawa da taushi da tsarkakakkiyar zukata yayin da muke ci gaba a cikin Injila .

Zazzage PDF na dukkan Alamu daga Al Kitab a matsayin littafi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *