Skip to content

Isa al Masih (A.S) ya zo ya nemo Batattu

Suratun Fussilat (k: 41 – An fayyace daki-daki) tana jiran ranar sakamako, lokacin da mutane za su yi sahu-sahu domin su sami shaidar fatarsu a kansu. Za a ce musu:

“Kuma wancan zaton nãku wanda kuka yi zaton shi, game da Ubangijinku, ya halakar da ku, sai kuka wãyi gari a cikin mãsu hasãra.”
Suratul 41:23 (Fussilat)

Hukuncinsu na karshe shine

Kuma Muka sallaɗar da mabiya a gare su, sai suka ƙawãta musu abin da ke a gabansu da abin da ke a bãyansu. Kuma kalmar azãba ta wajaba a kansu, a cikin wasu al’ummõmi da suka shũɗe a gabãninsu daga aljannu da mutãne. Lalle sũ, sun kasance mãsu hasãra.
Suratul 41:25 (Fussilat)

Wannan tunatarwa ce mai ƙarfi cewa yawancin mu sun ‘ɓata sarai’. Wataƙila ma ku. Wannan yana haifar da matsala kamar yadda suratu Al-Mu’uminun (Suratul Muminai ta 23 – Muminai) ta bayyana.

To, wadanda sikẽlinsu ya yi nauyi, to, waɗannan sũ ne mãsu babban rabo. Kuma waɗanda sikẽlinsu ya yi sauƙi, to, waɗannan ne waɗanda suka yi hasãrar rãyukansu sunã madawwama a cikin Jahannama.
Suratul 23:102-103 (Mu’minun)

Waɗanda ma’auni na kyawawan ayyuka suka yi nauyi suna sa begen ceto, amma waɗanda ma’auninsu ya yi haske – sun ‘ɓace’ ba tare da bege ba. Kuma Suratul Mu’uminun ta ce sun yi hasarar halaka . Don haka akwai rarrabuwar mutane tsakanin masu addini da masu tsabta (tare da begen ceto) da waɗanda ba su da – marasa tsarki. Isa al Masih ya zo ne musamman domin ya taimaki marasa tsarki – ɓatattu waɗanda ake nufi da wuta kamar yadda aka yi gargaɗi a cikin suratu Fussilat da suratu Al-Mu’minun.

Sau da yawa, masu addini za su ware kansu daga waɗanda ba su da addini don kada su ƙazantu. Haka nan abin ya kasance ga malaman Shari’a a zamanin Annabi Isa al Masih (AS). Sun ware kansu daga ƙazanta don su kasance da tsarki. Amma Isa al Masih (A.S) ya koyar da cewa tsaftarmu da tsafta al’amari ne na zukatanmu. Ta haka zai yi tarayya da waɗanda ba su da tsabta. Ga yadda Linjila ya rubuta dangantakarsa da masu zunubi da abin da malaman Sharia suka yi.

To, sai duk masu karɓar haraji da masu zunubi suka yi ta matsowa wurinsa su saurare shi. 2Sai Farisiyawa da malaman Attaura suka riƙa gunaguni suna cewa, “Haba! Wannan mutum yana karɓar masu zunubi, har ma tare suke cin abinci!”
Luka 15:1-2

To me yasa Isa al Masih (A.S) zai yi maraba da cin abinci tare da masu zunubi? Shin ya ji daɗin zunubi? Annabi ya amsa masu sukansa ta wajen ba da misalai guda uku.

Misalin Tumaki Batattu

 

Sai ya ba su wannan misali ya ce. “In waninku yana da tumaki ɗari, ɗayarsu ta ɓace, to, ba sai ya bar tasa’in da taran nan a makiyaya, ya bi sawun wadda ta ɓata, har ya same ta ba?  5 In kuwa ya same ta, sai ya saɓo ta a kafaɗa, yana farin ciki.  In ya dawo gida, sai ya tara abokansa da maƙwabta ya ce musu, ‘Ku taya ni farin ciki, don na samo tunkiyata da ta ɓata.’ 7Ina dai gaya muku, haka kuma, za a yi farin ciki a Sama, a kan mai zunubi guda da ya tuba, fiye da kan adalai tasa’in da tara waɗanda ba su bukatar tuba.”
Luka 15:3-7

A cikin wannan labarin, Annabi (SAW) ya kamanta mu da tumaki alhali shi makiyayin tumaki ne. Kamar kowane makiyayi da zai nemi ɓataccen tunkiya, shi da kansa yana neman ɓatattu. Wataƙila an kama ku cikin wani zunubi – har ma da wani sirri wanda babu wanda ya sani a cikin danginku. Ko wataƙila rayuwarka, tare da duk matsalolinta, tana da ruɗani har ta bar ka ji a rasa. Wannan labarin yana ba da bege domin za ku iya sanin cewa Annabi (SAW) yana neman ya same ku ya taimake ku. Yana so ya cece ku kafin cutarwa ta halaka ku.

Sannan ya ba da labari na biyu.

Misalin Tsabar Bace

8 “Ko kuwa wace mace ce, in tana da kuɗi azurfa guda goma, in ta yar da ɗaya, ba sai ta kunna fitila ta share gidan, ta yi ta nacin nemansa, har ta same shi ba? In kuwa ta same shi, sai ta tara ƙawayenta da maƙwabta mata, ta ce musu, ‘Ku taya ni farin ciki, don na sami kuɗin nan da na yar.’ 10 Haka nake gaya muku, abin farin ciki ne ga mala’ikun Allah in mai zunubi guda ya tuba.”
Luka 15:8-10

A cikin wannan labarin, mu ne tsabar kudi mai daraja amma batattu kuma shi ne yake neman tsabar kudin. Abin ban mamaki shi ne, duk da cewa tsabar kudin ta ɓace a wani wuri a cikin gidan, shi kansa bai ‘san’ cewa ya ɓace ba. Ba ya jin asara. Ita ce macen da ta ji asara don haka ta share gidan sosai tana kallon ƙasa da bayan komai, ba ta gamsu ba har sai ta sami wannan tsabar darajar. Wataƙila ba ku ‘ji’ bacewa. Amma gaskiya duk muna bukatar tuba, idan kuma ba ka yi ba, to ka bata, ko ka ji ko ba ka ji ba. A wurin annabi kai ne tsabar daraja amma batacce kuma ya san hasara haka kallo da aiki don bayyana maka tuba.

Labarinsa na uku shine mafi ƙarfi.

Misalin Ɗan Bace

 

11 Ya kuma ce, “An yi wani mutum mai ‘ya’ya biyu maza. 12 Sai ƙaramin ya ce wa ubansa, ‘Baba, ba ni rabona na gādo.’ Sai uban ya raba musu dukiyarsa. 

13 Bayan ‘yan kwanaki kaɗan sai ƙaramin ya tattara duk mallakarsa, ya kama hanya zuwa ƙasa mai nisa. A can ya fallasar da kayansa a wajen masha’a. 14 Da ya ɓad da kome kakat, aka yi babbar yunwa a ƙasar, sai ya shiga fatara. 15 Ya je ya rāɓu da wani ɗan ƙasar, shi kuwa ya tura shi makiyayar kiwon alade. 16 Har ma ya so ya cika cikinsa da kwasfar da aladu suke ci, amma ba wanda ya ba shi wani abu

17 Amma da ya tara hankalinsa sai ya ce, ‘Kaitona! Nawa ne daga cikin barorin ubana da suke da abinci, da yake kamar ƙasa a gare su! Ga ni a nan kuwa, yunwa tana kisana! 18 Zan tashi, in tafi gun ubana, in ce masa, “Baba, na yi wa Mai Sama zunubi, na kuma saɓa maka. 19 Ban ma cancanci a ƙara kirana ɗanka ba. Ka mai da ni kamar ɗaya daga cikin barorinka.” ’  20 Sai ya tashi, ya taho wurin ubansa.

Amma tun yana daga nesa, sai ubansa ya hango shi, tausayi ya kama shi, ya yiwo gudu, ya rungume shi, ya yi ta sumbatarsa. 

21 Sai kuma ɗan ya ce masa, ‘Baba, na yi wa Mai Sama zunubi, na kuma saɓa maka. Ban ma cancanci a ƙara kirana ɗanka ba.’ 

22 Amma uban ya ce wa bayinsa, ‘Maza ku kawo riga mafi kyau, ku sa masa. Ku sa masa zobe da takalma, 23 a kuma kawo kiwataccen ɗan maraƙin nan, a yanka, mu ci, mu yi murna.  24 Don ɗan nan nawa dā ya mutu ne, amma a yanzu ya komo, dā ya ɓata, amma a yanzu an same shi.’ Sai suka yi ta farin ciki.

25 “A sa’an nan kuwa, babban ɗansa yana gona. Yana dawowa, ya yi kusa da gida ke nan, sai ya ji ana kaɗe-kaɗe da raye-raye. 26 Sai ya kira wani baran gidan, ya tambayi dalilin wannan abu. 27 Shi kuwa ya ce masa, ‘Ai, ɗan’uwanka ne ya dawo, tsohonku ya yanka kiwataccen ɗan maraƙin nan saboda ya sadu da shi lafiya ƙalau.’ 

28 Amma wan ya yi fushi, ya ƙi shiga. Ubansa kuwa ya fito, ya yi ta rarrashinsa.29 Amma ya amsa wa ubansa ya ce, ‘Dubi yawan shekarun nan da na bauta maka. Ban taɓa ta da umarninka ba. Duk da haka, ba ka taɓa ba ni ko ɗan taure ba, da za mu yi shagali tare da abokaina. 30 Amma da ɗan nan naka ya zo, wanda ya fallasar da dukiyarka a kan karuwai, ga shi, ka yanka masa kiwataccen ɗan maraƙin nan!’ 

31 Sai uban ya ce masa, ‘Ya ɗana, ai, kullum kana tare da ni, duk abin da yake nawa naka ne.32 Ai kuwa, daidai ne a yi ta murna da farin ciki, don ɗan’uwan nan naka dā ya mutu, a yanzu ya komo, dā ya ɓata, amma an same shi.’ ”

Luka 15:11-32

A cikin wannan labarin mu ne ko dai babba, ɗan addini, ko kuma ɗan ƙarami wanda ya yi nisa. Ko da yake babban ɗan ya kiyaye duk ƙa’idodin addini bai taɓa fahimtar zuciyar mahaifinsa ba. Yaron ya dauka yana samun ‘yanci ta hanyar barin gida amma ya sami kansa a cikin bautar yunwa da wulakanci. Sai ya ‘koma hayyacinsa’ kuma ya gane zai iya komawa gidansa. Komawa zai nuna cewa bai yi kuskure ya tafi da farko ba, kuma amincewa da hakan yana bukatar tawali’u. Wannan kwatanci ne da aka ba mu don ya taimake mu mu fahimci abin da ‘tuba’, wanda annabi Yahya (SAW) ya koyar da gaba gaɗi , yake nufi da gaske.

Lokacin da ya hadiye girman kansa ya koma wurin mahaifinsa sai ya tarar da soyayyar ta fi karfin fatansa. Takalmi, tufa, zobe, idi, albarka, karɓuwa – duk waɗannan suna magana akan ƙauna. Wannan labarin ya taimaka mana mu fahimci cewa Allah yana son mu haka, yana son mu koma gare shi. Yana bukatar mu ‘tuba’ amma idan muka yi za mu same shi a shirye ya karbe mu. Wannan shi ne abin da Annabi Isa al Masih (SAW) yake so mu koya. Shin za ku iya sallamawa kuma ku karɓi irin wannan soyayyar ?

Zazzage PDF na Duk Alamu daga Al Kitab azaman littafi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *