Skip to content

Kimiyyar Sukar Rubutu – don ganin ko Littafi Mai Tsarki ya lalace ko a’a

Sukar Rubutu da Littafi Mai Tsarki (al-Kitab)

Rubutun Littafi Mai Tsarki na dā

A zamaninmu na kimiyya da ilimi, muna tambayar yawancin imanin da ba na kimiyya ba wanda al’ummomin farko suka yi. Wannan shakka gaskiya ce ta al-Kitab, Littafi Mai Tsarki. Da yawa daga cikinmu suna tambayar amincin al-kitab daga abin da muka sani game da shi. Bayan haka, an rubuta al-Kitab fiye da shekaru dubu biyu da suka gabata. Amma ga mafi yawan waɗannan shekaru dubunnan, babu injin buga littattafai, injinan kwafi ko kamfanonin buga littattafai. Don haka an kwafi ainihin rubutun da hannu, tsara bayan tsara. A lokaci guda, harsuna sun mutu kuma sababbi sun tashi, dauloli sun canza kuma sababbin iko suka hau. 

Tun da an daɗe da ɓacewar rubutun asali, ta yaya muka san cewa abin da muke karantawa a yau a cikin al-Kitab shine ainihin mawallafa na asali suka rubuta? Wataƙila an canza al-Kitab ko an lalatar da shi. Wataƙila shugabannin coci, firistoci, bishop ko limamai sun yi haka domin suna so su canja saƙon da ke cikinsa don manufarsu.

Ka’idojin Sukar Rubutu

A zahiri, wannan tambayar gaskiya ce ga kowane tsohon rubutu. Sukar Rubutu  ita ce tsarin ilimi na tantance ko tsohon rubutu ya canza daga ainihin rubutunsa har zuwa yau, kuma tun da yake ilimin ilimi ne ya shafi kowane tsohon rubutu daga kowane harshe. Wannan labarin yana bayanin wasu ƙa’idodi na asali na sukar Nassi kuma yana aiki da su ga al-Kitab don tantance amincinsa.

Jadawalin lokaci yana nuna yadda dukan littattafan da suka zo mana a yau

Wannan zane yana nuna misalin daftarin hasashe da aka rubuta a shekara ta 500 KZ. Rubutun asali bai daɗe ba – don haka kafin ya ruɓe, ya ɓace, ko ya lalace, dole ne a yi kwafin rubutun (MSS) nasa (kwafin farko). Gabaɗaya, ƙwararrun rukunin mutane da ake kira  marubuta  sun yi kwafin. Yayin da shekaru ke gaba, marubuta suna yin kwafi (kwafi na biyu da na uku) na kwafin farko. A wani lokaci, ana adana kwafin ta yadda ya wanzu a yau (kwafi na uku).

Ka’ida ta 1: Tsakanin Lokacin Rubutun

A cikin zanen misalinmu, marubuta sun yi wannan kwafin da ke wanzuwa, ko wanda yake a yanzu a shekara ta 500 AZ. Don haka wannan yana nufin cewa farkon abin da za mu iya sanin yanayin rubutun shine bayan 500 CE. Don haka lokacin daga 500 KZ zuwa 500 CE (wanda aka yiwa lakabi da  x  a cikin zane) ya zama lokacin rashin tabbas na rubutu. Ko da yake ainihin an rubuta shi da daɗewa, dukan rubuce-rubucen da aka rubuta kafin 500 A.Z. sun ɓace. Don haka ba za mu iya tantance kwafi daga wannan lokacin ba.

Don haka, ƙa’idar farko da aka yi amfani da ita wajen sukar rubutu ita ce auna wannan tazarar lokaci. Gajartar wannan tazarar  x , ƙarin ƙarfin gwiwa za mu iya sanyawa cikin daidaitaccen adana daftarin aiki zuwa lokacinmu tunda lokacin rashin tabbas ya ragu.

Ƙa’ida ta 2: Adadin rubuce-rubucen da ke akwai

 

Yanzu muna da rubutun hannu guda huɗu kuma yana da sauƙin ganin wanda ke da kuskure

Ka’ida ta biyu da aka yi amfani da ita a cikin sukar Rubutu ita ce ƙidaya adadin rubuce-rubucen da ake da su a yau. Misalinmu na sama ya nuna cewa rubutun hannu ɗaya ne kawai ake samu (kwafi na 3). Amma yawanci, fiye da kwafin rubutun hannu yana wanzu a yau. Saboda haka, yawan rubuce-rubucen da aka samu a yau, mafi kyawun bayanan rubutun. Sannan masana tarihi za su iya kwatanta kwafin da sauran kwafin don ganin ko da nawa waɗannan kwafin suka karkata daga juna. Don haka adadin kwafin rubuce-rubucen da ke akwai ya zama nuni na biyu da ke tabbatar da amincin nassi na tsoffin rubuce-rubucen.

Sukar Rubutu na Rubutun Greco-Roman na gargajiya idan aka kwatanta da Sabon Alkawari

Waɗannan ƙa’idodin sun shafi kowane rubuce-rubuce na dā. Don haka, bari yanzu mu gwada rubutun Sabon Alkawari da wasu tsoffin rubuce-rubucen da masana suka yarda cewa abin dogara ne. Wannan Teburin ya lissafa wasu sanannun sanannun:

Marubuci Lokacin Da Aka Rubuta Kwafi na Farko Tsawon Lokaci #
Kaisar 50 KZ 900 CE 950 10
Plato 350 KZ 900 CE 1250 7
Aristotle
(daga kowane aiki)
300 KZ 1100 CE 1400 5
Thucydides 400 KZ 900 CE 1300 8
Herodotus 400 KZ 900 CE 1300 8
Sophocles 400 KZ 1000 CE 1400 100
Tacitus 100 CE 1100 CE 1000 20
Pliny 100 CE 850 CE 750 7

Bayanan rubuce-rubucen sanannun marubutan da aka yarda da su
McDowell, J.  Shaidar da ke Buƙatar Hukunci . 1979. p. 42-48

Waɗannan marubutan suna wakiltar manyan marubutan gargajiya na zamanin da. Ainihin, rubuce-rubucen su sun haifar da ci gaban wayewar yau. Amma a matsakaita, an ba mu su ta hanyar rubuce-rubuce 10-100 kawai. Bugu da ƙari, ana adana kwafin farko na farko tun daga shekaru 1000 bayan an rubuta ainihin. Muna ɗaukar waɗannan a matsayin gwajin sarrafa mu tunda sun ƙunshi rubuce-rubuce waɗanda suka zama tushen tarihi da falsafa. Don haka masana ilimi da jami’o’i a duniya suna karba, amfani da su kuma suna koyar da su.

Rubutun Sabon Alkawari

Tebu mai zuwa yana kwatanta rubutun Sabon Alkawari (Injil) tare da ƙa’idodin Sukar Nassi iri ɗaya. Sannan za mu kwatanta wannan da bayanan sarrafa mu, kamar a kowane binciken kimiyya.

MSS Lokacin Da Aka Rubuta Kwanan watan MSS Tsawon Lokaci
John Rylan 90 CE 130 CE shekara 40
Bodmer Papyrus 90 CE 150-200 CE shekara 110
Chester Beatty 60 CE 200 CE shekara 140
Codex Vaticanus 60-90 CE 325 CE shekara 265
Codex Sinaiticus 60-90 CE 350 CE shekara 290

Bayanan Rubutu na farkon rubutun Sabon Alkawari
Comfort, PW  Asalin Littafi Mai Tsarki , 1992. p. 193

Koyaya, wannan tebur ɗin yana ba da taƙaitaccen haske na wasu rubuce-rubucen Sabon Alkawari da ke akwai. Adadin rubuce-rubucen Sabon Alkawari suna da yawa da ba zai yuwu a jera su a tebur ɗaya ba. 

Shaidar Scholarship

Kamar yadda wani malami da ya kwashe shekaru yana nazarin wannan batu yana cewa:

“Muna da fiye da kofe 24000 na MSS na sassan Sabon Alkawari da ke wanzuwa a yau… Babu wani takarda na zamanin da da ya fara kusanci irin waɗannan lambobi da shaida. Idan aka kwatanta, ILIAD ta Homer ita ce ta biyu tare da 643 MSS waɗanda har yanzu suna rayuwa.

McDowell, J.  Shaidar da ke Bukatar Hukunci . 1979. p. 40

Wani babban malami a gidan tarihi na Biritaniya ya tabbatar da haka:

“Malamai sun gamsu cewa sun mallaki ainihin ainihin rubutun manyan marubutan Girkanci da na Romawa… amma duk da haka iliminmu game da rubuce-rubucen su ya dogara da kaɗan na MSS yayin da MSS na NT ke ƙidaya…

Kenyon, FG (tsohon darekta na Gidan Tarihi na Biritaniya)  Littafi Mai Tsarkinmu da Rubutun Tsohuwar . 1941 shafi na 23

Sukar Rubutun Sabon Alkawari da Constantine

Mahimmanci, adadi mai yawa na waɗannan rubuce-rubucen daɗaɗɗe ne. Alal misali, ka yi la’akari da gabatarwar littafin da ya rubuta farkon takardun Sabon Alkawari na Hellenanci. 

“Wannan littafi yana ba da kwafi na 69 na farkon rubuce-rubucen Sabon Alkawari… daga farkon ƙarni na 2 zuwa  farkon 4th (  100-300AD)… yana ɗauke da kusan 2/3 na rubutun sabon Alkawari”

Ta’aziyya, PW “Rubutun Farko na Sabon Alkawari na Girkanci”. p. 17. 2001

Wannan yana da mahimmanci domin waɗannan rubuce-rubucen sun zo gaban Sarkin Roma Constantine (a 325 CE). Har ila yau, sun riga sun hau kan ikon Cocin Katolika. Wasu suna mamaki ko Constantine ko Cocin Katolika sun canza nassin Littafi Mai Tsarki. Za mu iya gwada hakan ta wajen gwada rubuce-rubucen da aka rubuta a gaban Kostantin (325 AZ) da waɗanda suka zo daga baya. Duk da haka, mun gano cewa ba su canza ba. Rubutun daga, in ji 200 CE, iri ɗaya ne da waɗanda suka zo daga baya.

Don haka, Cocin Katolika ko Constantine ba su canza al-Kitab ba. Wannan ba maganar addini ba ce amma ta dogara ne akan bayanan rubutun kawai. Hoton da ke ƙasa yana kwatanta jerin lokutan rubuce-rubucen da Sabon Alkawari na yau ya fito.

An fassara Littafi Mai Tsarki na zamani daga farkon rubuce-rubucen rubuce-rubuce, da yawa daga 100-300 AD. Wadannan rubuce-rubucen asali sun zo ne tun kafin Constantine ko wasu masu iko na addini da siyasa, da kuma kafin zamanin Annabi Muhammad SAW.

A taƙaice, lokaci ko shugabannin Kirista ba su ɓata ainihin tunani da saƙon da aka fara sanya su cikin ainihin rubuce-rubucen al kitab ko Littafi Mai Tsarki ba. Za mu iya sanin cewa al Kitab a yau yana karanta daidai abin da mawallafa suka rubuta a zahiri daga dubbai na farkon rubuce-rubucen da muke da su a yau. Kimiyyar sukar Rubutu tana goyan bayan amincin al Kitab (Littafi Mai Tsarki).

Na sami damar ba da lacca kan wannan batu a Jami’ar Western Ontario da ke Kanada ba da daɗewa ba. A ƙasa akwai bidiyo na mintuna 17 na ɓangaren lacca da ke ɗauke da wannan tambayar.

 

Abubuwan Sukar Rubutu na al-Kitab

To me za mu iya kammala daga wannan? Lallai aƙalla a cikin abin da za mu iya aunawa da gaske (yawan MSSs masu yawa da tazarar lokaci tsakanin MSS na asali da na farko) Sabon Alkawari (Injil) yana goyon bayan fiye da kowane ɗayan rubuce-rubucen gargajiya. Hukuncin da hujjojin suka ingiza mu ya fi dacewa da magana mai zuwa:

“Don yin shakka game da nassin Sabon Alkawari shi ne a ƙyale duk abubuwan da suka faru a zamanin dā su shige cikin duhu, domin babu wasu littattafai na zamanin dā da aka tabbatar da su a cikin Littafi Mai Tsarki kamar Sabon Alkawari.”

Montgomery,  Tarihi da Kiristanci . 1971. shafi na 29

Abin da yake faɗa shi ne, don daidaitawa, idan muka yi tambaya game da amincin al kitab (Littafi Mai-Tsarki) za mu iya watsar da duk abin da muka sani game da tarihin gargajiya gabaɗaya – kuma wannan babu wani ɗan tarihi da ya taɓa yin hakan. Mun sani cewa nassosin Littafi Mai-Tsarki ba a canza su ba kamar yadda zamani, harsuna da masarautu suka zo kuma sun shuɗe tun farkon rubuce-rubucen da aka yi kafin waɗannan abubuwan.

Alal misali, mun san cewa babu wani Paparoma ko Sarkin Roma Constantine da ya canja Littafi Mai Tsarki tun da yake muna da rubuce-rubucen rubuce-rubucen da suka riga Konstantine da fafaroman da kuma dukan waɗannan littattafan farko na rubuce-rubuce iri ɗaya ne. Rubuce-rubucen da aka yi amfani da su wajen fassara Littafi Mai Tsarki a yau sun zo kafin zamanin Annabi Muhammad SAW, kuma kasancewar ya  tabbatar da Littafi Mai Tsarki kamar yadda ya same shi a zamaninsa  yana da muhimmanci tunda mun san kawai daga rubutun da aka yi amfani da shi cewa bai canza ba daga zamaninsa. .

Me game da bambancin nassi a cikin Alqur’ani? A cikin wannan labarin  a nan  mun ga cewa ƴan bambance-bambancen nassin Kur’ani sun yi kama da na Littafi Mai Tsarki.

Kammalawa

A taƙaice, lokaci  ko fassara  ba su lalata ra’ayoyi da tunani da aka bayyana a cikin ainihin rubutun al-Kitab ba. Waɗannan ra’ayoyin ba su ɓoye gare mu a yau ba. Mun san cewa al-Kitab a yau yana faɗi daidai abin da mawallafansa suka rubuta a lokacin.  

Ya zuwa yanzu da gaske mun kalli sukar nassi na Sabon Alkawari – Injil. Amma yaya game da Taurat da Zabur – littattafan da suka haɗa da Tsohon Alkawari? A cikin bidiyo na minti 7 masu zuwa na taƙaita ƙa’idodin zargi na rubutu na Tsohon Alkawari.

Fahimtar amincin rubutun al-Kitab yana samar da wurin farawa wanda daga ciki zamu iya fara binciken al-kitab. Za mu iya gani ko  wasu tambayoyi kuma za a iya amsa . Hakanan za mu iya sanar da mu  game da saƙonsa . Tun da al-Kitab ya yi iƙirarin cewa saƙonsa albarkar Allah ne a gare ku, idan mai yiyuwa ne fa? Wataƙila yana da kyau a ba da lokaci don koyo game da wasu muhimman al’amura na al-Kitab.  Kyakkyawan wurin farawa yana cikin farkonsa.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *