Allah ya yi wa Annabi Ibrahim (AS) alkawarin da da a cikin Alamar da ta gabata . Kuma Allah ya cika alkawari. Hasali ma, Taurat ya ci gaba da bayanin Ibrahim (A.S) don bayyana yadda ya samu ‘ ya’ya maza biyu . A cikin Farawa 16 Taurat ya faɗi yadda ya sami ɗansa Isma’ilu tare da Hajara. Daga baya Farawa 21 ta faɗi yadda ya sami ɗansa Ishaku tare da Saraya bayan shekaru 14. Abin baƙin ciki ga iyalinsa, wannan ya haifar da babbar kishi tsakanin matan biyu, Hajara da Saraya. Ana gamawa Ibrahim ya sallami Hajara da Isma’il. Za ku iya karanta a nan yadda abin ya faru da kuma yadda Allah ya albarkaci Hajara da Isma’il ta wata hanyar.
sadaukarwar Annabi Ibrahim: Tushen Idin Idi
Don haka dansa daya tilo a gidansa Ibrahim (A.S) ya gamu da babbar jarrabawarsa. Amma yana buɗe mana ƙarin fahimtar Hanya Madaidaiciya. Don Allah a karanta labarin Taurat da Alkur’an game da gwajin hadayar dansa anan . Wannan labarin daga Littattafai ya zama tushen bukin Idin Al-Adha. Amma wannan ba lamari ne na tarihi kawai ba. Yana da ƙari.
Za mu iya gani daga lissafin da ke cikin Littattafai cewa wannan jarrabawa ce ga Ibrahim (AS). Amma kuma ya fi haka – tunda Ibrahim annabi ne, wannan ma alama ce a gare mu, don mu ƙara koyo game da kulawar Allah a gare mu. Ta wace hanya ce wannan alama? Ka lura da abin da ya faru sa’ad da yake shirin sadaukar da ɗansa.
Amma mala’ikan Ubangiji ya kira shi daga sama ya ce, “Ibrahim! Ibrahim!”
“Ga ni,” ya amsa.
Ibrahim ya ta da idanunsa, ya duba, ga rago kuwa a bayansa, da ƙahoni a sarƙafe cikin kurmi. Ibrahim kuwa ya tafi ya kamo ragon, ya miƙa shi hadayar ƙonawa maimakon ɗansa. Sai Ibrahim ya sa wa wurin suna, “Ubangiji zai tanada,” kamar yadda ake faɗa har yau, “A bisa kan dutsen Ubangiji, za a tanada.”
Farawa 22:13-14
A ƙarshe, ɗansa ya tsira daga mutuwa kuma Ibrahim ya ga tunkiya, yana hadaya maimakon. Allah ya tanadar da rago (namiji ko akuya) sai ragon ya maye gurbin dansa.
Yanzu bari mu yi tambaya. A wannan lokaci a cikin labarin, ragon ya mutu ko yana raye?
Me yasa nake tambaya? Domin yanzu Ibrahim zai ba wa wurin suna, amma da yawa sun rasa muhimmancinsa. Labarin ya ci gaba…
Ya ce, “Ɗauki ɗanka, tilon ɗanka Ishaku, wanda kake ƙauna, ka tafi ƙasar Moriya, a can za ka miƙa shi hadayar ƙonawa a bisa kan ɗayan duwatsun da zan faɗa maka.
Farawa 22:2
Wata tambaya: Shin sunan da Ibrahim ya ba wa wurin (“ Ubangiji Zai Bada ”) a da, ko yanzu ko nan gaba?
Duban gaba, ba a baya ba
A fili yake a nan gaba ne. Mutane da yawa sun dauka cewa Ibrahim Sallallahu Alaihi Wasallama a lokacin da yake sunan wurin, yana tunanin ragon ne. Allah ya azurta shi da kama shi a cikin kurmi. Sai Ibrahim ya yi yanka a madadin dansa. Amma sa’ad da Ibrahim ya ba da sunan ragon ya riga ya mutu kuma ya yi hadaya. Idan Ibrahim yana tunanin ragon – ya riga ya mutu, ya kuma miƙa hadaya – da ya sa masa suna ‘ Ubangiji ya yi tanadi ‘. Da ya sanya masa suna a baya . Kuma da Annabi Musa (A.S) ya ce, ‘Kuma ko a yanzu mutane suna cewa “A kan dutsen Ubangiji ya kasance . bayarwa”’. Amma sunan yana kallon gaba, ba abin da ya wuce ba. Ibrahim ko Musa ba su yi tunanin ragon da ya riga ya mutu ba. Sun sanya masa suna don wani abu dabam – nan gaba.
Amma me?
Ina Hadayar ta kasance?
Ku lura da inda Allah ya ce wa Ibrahim ya je yin hadaya.
Ya ce, “Ɗauki ɗanka, tilon ɗanka Ishaku, wanda kake ƙauna, ka tafi ƙasar Moriya, a can za ka miƙa shi hadayar ƙonawa a bisa kan ɗayan duwatsun da zan faɗa maka.
Farawa 22:2
Wannan ya faru a cikin ‘Moriah’ . Ina wannan? Yankin jeji ne a zamanin Ibrahim (2000 KZ). Amma bayan shekara dubu (1000 KZ) shahararren Sarki Dauda (Dawuda) ya kafa birnin Urushalima a can. Sa’an nan dansa Suleiman (Sulemanu) ya gina Haikali a can. Mun karanta a cikin Zabur cewa:
Sulemanu kuwa ya fara ginin Haikalin Ubangiji a Urushalima a kan Dutsen Moriya, inda Ubangiji ya taɓa bayyana ga tsohonsa Dawuda, inda kuma Dawuda ya riga ya shirya a daidai masussukar Arauna Bayebuse
2 Tarihi 3:1
Watau, ‘Dutsen Moriah’ a zamanin Ibrahim (da Musa) wani dutse ne keɓe a cikin jeji. Amma bayan shekara 1000 da Dauda da Suleiman, sai ta zama Kudus (Al Kudus). Wannan shi ne babban birnin Isra’ilawa inda suka gina Haikali ga Ubangiji. Kuma har wa yau, wuri ne mai tsarki ga Yahudawa.
Ubangiji ya zabi Dutsen Moriah, ba Ibrahim .A.W ba. Kamar yadda suratu Al-Jinn (sura ta 72 – Aljani) ta bayyana:
“Kuma lalle ne wurãren sujada na Allah ne, saboda haka kada ku kira kõwa tãre da Allah (da su, a cikinsu).”
Suratul 72:18 (Al-Jinn)
Don haka, Yahweh ne ya zaɓa wuraren ibada. Mun gano dalilin da ya sa Allah ya zaɓi wannan wuri.
Isa al Masiha da hadaya akan Dutsen Moriah
Anan zamu ga cewa hadaya tana da alaka kai tsaye da Isa al Masihu (A.S) da kuma Injila. Muna ganin wannan haɗin gwiwa lokacin da muka san game da ɗaya daga cikin laƙabi na Isa. Isa yana da laƙabi da yawa da aka ba shi, amma wataƙila wanda aka fi sani da shi shine sunan ‘Masih’ (wanda kuma shine ‘Kristi’ ). Amma kuma ya sami wani matsayi mai mahimmanci. Mun ga wannan a cikin Linjila lokacin da Annabi Yahaya (Yahaya Mai Baftisma a cikin Linjila) yake cewa:
Kashegari Yahaya ya tsinkayo Yesu na nufo shi, sai ya ce, “Kun ga, ga Ɗan Rago na Allah, wanda zai ɗauke zunubin duniya! Wannan shi ne wanda na ce, ‘Wani yana zuwa bayana, wanda ya zama shugabana, domin dā ma yana nan tun ba ni.’
Yahaya 1:29-30
Wani muhimmin laƙabi na Isa (A.S), wanda Yahaya ya ba shi shi ne ‘Ɗan Rago na Allah” . Yanzu ka yi la’akari da ƙarshen rayuwar Isa. A ina aka kama shi aka yanke masa hukuncin kisa? A Urushalima ne (wanda kamar yadda muka gani daidai yake da ‘Dutsen Moriah’). Linjila ya bayyana a fili a lokacin kama shi:
Da ya (Bilatus ) ji Yesu a ƙarƙashin mulkin Hirudus yake, sai ya aika da shi wurin Hirudus, don shi ma yana Urushalima a lokacin.
Luka 23:7
A wasu kalmomi, kama, shari’a da yanke hukunci na Isa ya faru a Urushalima (= Dutsen Moriah).
Komawa ga Ibrahim: me yasa ya sanya sunan wurin a nan gaba ‘Ubangiji zai yi tanadi’? Shi annabi ne kuma yana ganin abin da zai faru a nan gaba ya san cewa za a ‘batar’ wani abu a wurin. A cikin gwajinsa, ɗansa ya sami ceto daga mutuwa a lokacin ƙarshe domin rago ya mutu a wurinsa. Bayan shekara dubu biyu, ana kiran Isa ‘Ɗan Rago na Allah’ kuma aka kama shi kuma aka yanke masa hukuncin kisa a wuri guda!
Kuma Muka yi fansar yãron da wani abin yanka, mai girma.Suratul 37:107 (As-Saffat)
Menene ma’anar ‘fansa’? Don biyan fansa yana buƙatar biyan kuɗin wanda aka tsare a matsayin fursuna domin a ’yantar da fursunoni. Domin Ibrahim (A.S) ya ‘fanshi’ yana nufin cewa shi fursuna ne na wani abu (Eh ko da Annabi ne babba!). Menene ya tsare shi a matsayin fursuna? Ya kasance fursunan mutuwa. Ko da yake shi annabi ne, mutuwa ta kama shi a matsayin fursuna. Mun ga a cikin Ayar Adam cewa Allah ya sanya Adam da ‘ya’yansa (kowa – har da annabawa) su mutu. Yanzu duk fursunonin mutuwa ne. Har wala yau kowa, nagari ko mugu, mai arziki ko talaka, namiji ko mace, mumini ko a’a, ya mutu.
Amma a cikin wannan wasan kwaikwayo na ragon da aka yanka Ibrahim (A.S) an ‘fanshe’ daga mutuwa.
Yi nazarin jerin alamu ( Adamu , Kayinu & Habila , Nuhu , Ibrahim 1 ) don ganin cewa annabawa koyaushe suna yin hadaya da dabbobi. Sun san wani abu game da wannan wanda watakila ya tsere mana. Domin Ibrahim ya yi amfani da suna da yake nuna gaba a nan gaba mun san cewa Isa ‘Ɗan Rago na Allah’ ne ke taka muhimmiyar rawa a wannan fansa.
Hadaya: Albarka garemu
Hadayar ragon da aka yi a Dutsen Moriah yana da muhimmanci a gare mu ma. Bayan layya sai Allah ya shaida wa Ibrahim cewa:
“…ta wurin zuriyarka kuma al’umman duniya za su sami albarka, saboda ka yi biyayya da umarnina.”
Farawa 22:18
Idan kun kasance daga ɗayan al’ummai a cikin ƙasa (kuma kun aikata!) wannan dole ne ya shafe ku domin alƙawarin shine za ku sami ‘albarka’ daga Allah da kansa! Shin hakan bai dace ba?! Ta yaya wannan alaƙar labarin Ibrahim da Isa ya yi mana albarka? Kuma me yasa? Alamar mu itace, an ‘fanshi’ Ibrahim (A.S), amma banda wannan, amsar ba ta bayyana a nan ba. Don ci gaba da duba ƙarshen Linjila duba wannan . In ba haka ba, za mu ci gaba da Alamomin Musa su fayyace mana wadannan tambayoyi.
Amma a nan ina so in nuna cewa kalmar ‘zuriya’ a nan ita ce ta mufuradi. Ba ‘zuriya’ ba ne kamar yadda a cikin zuriya ko al’ummai da yawa. Alkawarin albarka ya kasance ta hanyar ‘zuriya’ daga Ibrahim a cikin mufuradi – guda ɗaya kamar a cikin ‘shi’. Albarkar ba ta zuwa ta hanyar mutane da yawa ko gungun mutane kamar yadda suke cikin ‘su’. Wannan yana tuna mana ‘zuriya’ da ke cikin Alamar Adamu . Alamar Idin Ƙetarewa ta Musa ta taimaka mana mu ƙara fahimta.