Skip to content

Gabatarwa: Misalin ‘Linjila’ (Injil) a cikin Alkur’ani a matsayin Alamar Allah.

Lokacin da na fara karanta Al-Qur’ani ya burge ni ta hanyoyi daban-daban. Da farko dai, akwai nassoshi da yawa a sarari da kuma kai tsaye ga Linjila (Linjila ko Sabon Alkawari). Amma takamaiman tsarin da Kur’ani ya kawo ‘Linjila’ da shi ya burge ni. A ƙasa akwai duk ayoyin Alƙur’ani waɗanda suka ambaci ‘Bishara’ (Injil) kai tsaye. Wataƙila kuna iya lura da tsarin da na lura.

Yã sassaukar da Littãfi a gare ka da gaskiya, yana mai gaskatãwa ga abin da ke gaba gare shi, kuma Allah Yã saukar da Attaura da Linjĩlã. A gabãni, suna shiryar da mutãne, kuma Ya saukar da littattafai mãsu rarrabẽwa. Lalle ne waɗanda suka kãfirta da ãyõyin Allah, suna da azãba mai tsanani. Kuma Allah Mabuwayi ne, Ma’abucin azãbar rãmuwa.
Suratul 3:3-4 (Ali Imrana)

Kuma Ya sanar da shi rubũtu da hikima da Attaura da Linjĩla.
Suratul 3:48 (Ali Imrana)

Yã Mutãnen Littãfi! Don me kuke hujjacẽwa a cikin sha’anin lbrãhĩma, alhãli kuwa ba a saukar da Attaura da Linjĩla ba fãce daga bãyansa?
Suratul 3:65 (Ali Imrana) shin ba ku hankalta?

Kuma Muka biyar a kan gurãbansu da Ĩsa ɗan Maryama, yãnã mai gaskatãwa ga abin da yake a gaba gare shi daga Attaura, kuma Muka bã shi Linjĩla a cikinsa akwai shiriya da haske, yanã mai gaskatãwa ga abin da yake a gaba gare shi daga Attaura, kuma shi shiriya ne da wa’azi ga mãsu taƙawa.
Suratul 5:46 (Ma’idah)

Kuma dã dai lalle su, sun tsayar da Attaura da Linjĩla da abin da aka saukar zuwa gare su daga Ubangijinsu. Suratul 5:66 (Ma’idah)

Ka ce: Yã ku Mutãnen Littãfi! Ba ku zama a kan kõme ba, sai kun tsayar da Attaura da Linjĩla da abin da aka saukar zuwa gare ku daga Ubangijinku.
Suratul 5:68 (Ma’idah)

A lõkacin da Allah Ya ce…” Da Na sanar da kai rubutu da hikima da Attaura da Linjĩla
Suratul 5:110 (Ma’idah)

.. wa’adi a kanSa, tabbace a cikin Attaura da Linjĩla da Alƙur’ãni
Suratul 9:111 (Taubah)

Wannan shĩ ne siffarsu a cikin Attaura. Kuma siffarsu, a cikin Injĩla (Linjila) ita ce kamar tsiron shũka wanda ya fitar da rẽshensa, sa’an nan ya ƙarfafa shi, ya yi kauri, sa’an nan ya daidaita a kan ƙafãfunsa.
Surat 48:29 (Fath)

Ka lura da yadda a cikin dukan nassoshi ga Linjila (ko Linjila) cewa ‘Linjila’ ba ya tsaya shi kaɗai. A kowane hali kalmar ‘Doka’ ta riga ta. ‘Shari’a’ ita ce littattafan Musa (Musa), wanda aka fi sani da ‘Taurat’ a tsakanin Musulmai da ‘Tura’ a tsakanin Yahudawa. Linjila (Linjila) ya bambanta a cikin dukkan Littattafai masu tsarki dangane da haka: Kur’ani mai girma bai taba ambace shi kadai ba, sai bayan ya ambaci ‘Taurat’ (Shari’a). Amma, za ka iya samun nassoshi na Taurat (Shari’a), da Kur’ani wanda ya tsaya shi kaɗai. Ga wadansu misalai

Mun bai wa Mũsã Littãfi, yanã cikakke bisa ga wanda ya kyautata (hukuncin Allah) da rarrabẽwa, daki-daki, Kuma wannan Littãfi ne, Mun saukar da shi, mai albarka ne, sai ku bĩ shi kuma ku yi taƙawa, tsammãninku, anã jin ƙanku.
Suratul 6:154-155 (An’am)

Shin, bã su kula da Alƙur’ãni, kuma dã yã kasance daga wurin wanin Allah haƙĩƙa, dã sun sãmu, a cikinsa, sãɓã wa jũnamai yawa?
Suratul 4:82 (Nisa)

Don haka, mun ga cewa idan Kur’ani ya ambaci ‘Linjila’, yakan fade shi ne bayan ‘Shari’a’. ‘Linjila’ bai taba tsayawa shi kadai ba a cikin Alkur’ani. Wannan ya kebanta da shi domin Kur’ani yana iya ambaton kansa ba tare da yin nuni ga sauran Littattafai masu tsarki ba. Hakanan, tana iya komawa ga Shari’a (Taurat) ba tare da ambaton sauran Littattafai masu tsarki ba.

Ana Ƙarfafa Tsarin ko da a cikin keɓance ɗaya


Keɓance ɗaya kawai ga wannan tsari ya wanzu a cikin dukan Kur’ani. Ka lura da yadda aya ta gaba ta ambaci ‘Linjila’.

Kuma haƙĩƙa, lalle, Mun aiki Nũhu da Ibrahĩm, kuma Muka sanya Annabci da Littĩfi a cikin zuriyarsu; daga cikinsu akwai mai nẽman shiryuwa, kuma mãsu yawa daga cikinsu kafirai ne.Sa’an nan Muka biyar a bãyansu da lokacinnMu; kuma Muka biyar da ĩsã ɗan Maryama, kuma Muka ba shi Linjila kuma Muka sanya tausayi da rahama a cikin zukãtan abubuwan suka bĩ shi.
Suratul 57:26-27 (Hadid)

Yã ɗiyan Ãdam! Ko dai wasu manzanni, daga cikinku, su jẽ muku, bayanin gaya muku ayõyi Na-to, wanda ya yi taƙawa, kuma ya gyara aikinsa, to, bãbu tsoro a kansu, kuma bã su baƙin ciki.Kuma waɗanda suka ƙaryatã game da ãyõyin mu, kuma suka yi girman kai daga gare su, waɗannan sũ ne abõkan Wuta, sũ, a cikinta madawwama ne.
Surah 7:35-36 (A’araf)

Wannan shi ne kawai misalin ‘Bishara’ (ko ‘Injil’) ba kai tsaye da ‘Shari’a’ ta gabace ta ba. Amma abin da ke cikin wannan aya ya tabbatar da abin koyi. Ayar da ta gabata (26) tana nufin annabawa Nuhu da Ibrahim (Ibrahim) kafin a koma ga ‘Linjila’. Amma Attaura (ko Shari’a) ya ƙunshi kissoshi da kalmomin annabawa Nuhu da Ibrahim. Don haka, ko da a cikin wannan keɓanta, ƙirar ta kasance saboda abin da Shari’a ta ƙunshi ya rigaya ambaton ‘Linjila’.

A gare mu daga Annabawa?

To shin wannan tsarin yana da mahimmanci? Wasu na iya watsi da shi a matsayin abin da ya faru ba zato ba tsammani ko kuma kawai al’adar ladabi. Na koyi ɗaukar alamu irin wannan a cikin Littattafai da mahimmanci. Maimakon haka, alama ce mai mahimmanci a gare mu, don taimaka mana mu fahimci ƙa’idar da Allah da kansa ya kafa. Ya kafa wannan tsari don mu gane cewa za mu iya fahimtar Linjila ne kawai ta hanyar zuwa Taurat. Kamar Taurat sharadi ne kafin mu iya fahimtar Injila. Yana iya zama da kyau a fara bitar Taurat don shirya mu don fahimtar Injila (Linjila). Kur’ani ya gaya mana cewa waɗannan annabawan farko sun kasance ‘alama’ a gare mu. Ka yi la’akari da abin da ya ce:

Ya ku ’ya’yan Adam! Kuma idan manzanni daga gare ku suka je muku, suna karanta ãyõyiNa a kanku, waɗanda suka yi taƙawa kuma suka kyautata rãyukansu, to, bãbu tsõro a kansu, kuma bã su yin baƙin ciki. Kuma waɗanda suka ƙaryata game da ãyõyinMu , kuma suka kangare su, waɗannan su ne abõkan wuta, sunã madawwama a cikinta har abada.

Wato wadannan annabawa suna da Alamomi a rayuwarsu tare da sakoni ga ‘ya’yan Adam (mu!). Masu hikima da hankali za su nemi fahimtar waɗannan alamu. Don haka bari mu yi la’akari da Linjila ta hanyar bi ta cikin Attaura (Dokar) tukuna. Muna bitar annabawa na farko tun daga farko don mu ga alamun da suka ba mu. Burinmu shine mu koyi Hanya Madaidaiciya wacce Suratul Fatiha tayi magana akai.

Mun fara tun farko da halittar ɗan adam . Sai mu ci gaba da ayoyin Adamu , Kayinu da Habila , Nuhu , Luɗu da ayoyin Ibrahim (I, II, III).   A madadin, kuna iya farawa da bincika ko Taurat, Zabur da Injila (waɗanda suka haɗa al-Kitab ko Bible) sun lalace.  Menene Kur’ani mai girma ya ce game da wannan muhimmiyar tambaya?  Kuma Sunnah?   Kuma bayanai daga kimiyyar sukar rubutu ? Me zai hana ka yi amfani da damar don samun labari?

انقر هنا لقراءة هذا المقال في الترجمة العربية

Lire cet labarin dans une traduction française


Zazzage PDF na dukkan Alamu daga Al Kitab a matsayin littafi


Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *