Skip to content

Annabi Isa al Masih (A.S) ya ceci maci amana ‘batattu’

Suratul Shuraa (sura ta 42 – Shawara) tana gaya mana:

Wancan shĩ ne Allah ke bãyar da bushãra da shi ga bãyinSa waɗanda suka yi ĩmãni kuma suka aikata ayyukan ƙwarai. Ka ce: “Bã ni tambayar ku wata ijãra a kansa, fãce dai sõyayya ta cikin zumunta.” Kuma wanda ya aikata wani abu mai kyau, zã Mu ƙarã masa kyau a cikinsa, lalle Allah Mai gãfara ne, Mai gõdiya.
Suratul 42:23 (Shuraa)

Kuma Yanã karɓa wa waɗannan da suka yi ĩmãni kuma suka aikata ayyukan ƙwarai, kuma Yanã ƙãra musu (sakamako) daga falalarSa. Kuma kãfirai sunã da wata azãba mai tsanani.
Suratul 42:26 (Shuraa)

Haka nan Suratul Qasas (Suratul Qasas aya ta 28 – Labarun) tana cewa:

To, amma wanda ya tũba, kuma ya yi ĩmãni’ ya aikata aiki na ƙwarai, to, akwai fãtan su kasance daga mãsu cin nasara.
Suratul 28:67 (Qasas)

Idan muka gaza fa?

Amma idan ba mu ‘aika adalci’ ba, mun yi ‘ayyukan adalci’ kuma ba mu kasa yin hidima mai kyau fa? Dokar Musa ta yi bayanin cikakkiyar biyayya da ake buƙata da kuma ‘ mummunan hukunci ‘ ga duk wanda ya gaza, wanda waɗannan ayoyi a cikin suratu Shuraa da suratu Al-Qasas suka tabbatar. Albishirin Annabi Isa al Masih PBUH ya kasance ga mutanen da suka rasa ayyukan kwarai kamar yadda wadannan ayoyin suka bayyana. Shin, kai ne wanda bai yi aiki daidai ba? Sannan karanta haduwar Isa al Masih da wani mutum wanda bai aikata wani adalci ba – wanda ya kasance maci amana.

Annabi Isa al Masih (A.S) ya ta da Li’azaru daga matattu – ya bayyana manufar aikinsa – don ya halaka kanta. Yanzu yana kan hanyarsa ta zuwa Urushalima don kammala aikinsa. A kan hanyarsa ta wuce Jericho (wacce ke a yau a gabar yammacin kogin Jordan). Domin yawan mu’ujizai da koyarwarsataro da yawa suka fito don ganinsa. A cikin wannan taron akwai mai arziki amma wanda aka raina – Zakka. Yana da wadata domin shi mai karɓar haraji ne ga Romawa da suka mamaye Yahudiya da ƙarfin soja. Bugu da ƙari kuma, zai karɓi ƙarin haraji daga mutane fiye da yadda Roma ke buƙata – kuma ya ajiye ƙarin don kansa. Saboda haka Yahudawa sun raina shi, domin ko Bayahude ne da kansa, yana yi wa Romawa mamaya aiki haka yana yaudarar mutanensa.

Misalin Zacchaeus

Don haka Zakka, da yake gajere, bai iya ganin Annabi Isa al Masih (A.S) a cikin taron ba, kuma babu wanda ya yarda ya taimake shi. Linjila ya rubuta yadda ya hadu da Annabi da abin da aka ce:

Yesu ya shiga Yariko. Yana ratsa garin, 2 sai wani mutum mai suna Zakka, babba ne a cikin masu karɓar haraji, mai arziki ne kuma, ya nemi ganin ko wane ne Yesu, amma ya kasa ganinsa saboda taro, don shi gajere ne. Sai ya yi gaba a guje, ya hau wani durumi don ya gan shi, don Yesu ta nan zai bi.

5 Da Yesu ya iso wurin, ya ɗaga kai ya ce masa, “Zakka, yi maza ka sauko, domin yau lalle a gidanka zan sauka.”  Sai ya yi hanzari ya sauko, ya karɓe shi da murna.

7 Da suka ga haka, duk suka yi ta gunaguni, suka ce, “A! A gidan mai zunubi dai ya sauka!”

8 Sai Zakka ya miƙe, ya ce wa Ubangiji, “Ya Ubangiji, ka ga, rabin mallakata zan ba gajiyayyu. Kowa na zalunta kuwa, zan mayar masa da ninki huɗu.”

9 Yesu ya ce masa, “Yau kam, ceto ya sauka a gidan nan, tun da yake shi ma ɗan Ibrahim ne. 10 Don Ɗan Mutum ya zo ne musamman garin neman abin da ya ɓata, yă cece shi kuma.”

Luka 19: 1-10

Darasi na Zacchaeus – mallaki har zuwa zunubanmu

Mutanen ba su ji daɗin abin da annabin ya yi ba – yana gayyatar kansa zuwa gidan Zacchau. Zacchaeus mugun ne kuma kowa ya san shi. Amma Zacchaeus ya gane cewa shi mai zunubi ne. Yawancin mu muna ɓoye zunubanmu, mu rufe su ko kuma mu yi kamar ba mu da zunubi. Amma ba Zakka ba. Ya san abin da yake yi bai dace ba. Amma duk da haka lokacin da ya ɗauki matakin farko don ganawa da Annabi, amsa Isa al Masih ya yi zafi sosai har ya ba kowa mamaki.

Isa al Masih (A.S) ya so Zaccheus ya tuba , ya rabu da zunubi, ya koma gare shi a matsayin ‘Masih’.  Lokacin da Zakiyu ya yi haka sai ya tarar da Annabi (SAW) ya yafe masa – ya bayyana cewa ya ‘cece’ daga ‘batattu’.

Ni da kai fa? Wataƙila ba mu yi abin kunya kamar Zakka ba. Amma da yake ba mu da kyau sosai, muna tunanin cewa, kamar Adamu , za mu iya ɓoye, ɓoye ko kuma kawar da ‘kananan’ zunubai da ‘kurakurai’ da muke yi. Muna fatan za mu iya isassun kyawawan abubuwa don biyan munanan ayyukanmu. Abin da jama’ar da suka zo ganin Annabi ke tunani ke nan. Saboda haka, Isa bai gayyaci kansa zuwa ko ɗaya daga cikin gidajensu ba, kuma bai bayyana cewa ɗayansu ya ‘cece’ ba – Zacchaeus kaɗai. Zai fi kyau a gare mu mu shigar da zunubanmu ga Allah, kada mu ɓoye su. Sannan yayin da mu da kanmu muka kai ga samun rahamar Isa al Masih za mu ga cewa za a yi mana gafara da afuwa fiye da yadda za mu iya tunani.

Amma ta yaya za a iya kawar da munanan ayyukan Zacchae don ya sami tabbacin gafara daga wannan lokacin – ba tare da jiran Ranar Shari’a ba ? Muna bin Isa al Masih (A.S) yayin da yake ci gaba da zuwa Kudus domin kammala aikinsa.

Zazzage PDF na dukkan Alamu daga Al Kitab a matsayin littafi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *